Truyền dữ liệu trong Swift

Chào mọi người, em đang làm 1 ứng dụng tương tự như cái này.

Em muốn hỏi làm sao để khi chọn option trong menu phía dưới thì dữ liệu trong tableView thay đổi theo.
Biết rằng menu được add trong ViewController, còn tableView nằm trong một Item CollectionView (Có tổng cộng 3 Item ứng với 3 option của menu phía trên)

Làm sao để truyền didSelected trên ViewController xuống cho UICollectionViewCell.
Em cảm ơn.

Ý tưởng của mình thì mình cho cái tableView này load theo từng mục.
Nếu thanh bar bên dưới mình chọn tag Ẩm thực thì sẽ load tableView theo data của ẩm thực. Các cái còn lại cũng tương tự.

Bạn có thể dùng UserDefault hoặc là dùng UIStoryboardSegue - destination

override func prepare(for segue: UIStoryboardSegue, sender: Any?){

(segue.destination as! ViewController).timeRun_Label.text = timeLengtht_TextField.text!
        (segue.destination as! ViewController).targetNum_Label.text = target_TextField.text
        (segue.destination as! ViewController).numTarget = Int(target_TextField.text!)!
Các biến `timeRun_Label.text, timeRun_Label.text, numTarget` là các biến bên class ViewController. 
Còn hàm `prepare` mình dùng ở một View_class khác. 
Nó gọi sau mỗi lần mình close một đối tượng View lại.
}

Mình cũng không rõ có hiểu ý của bạn chưa nữa :smiley: Nếu có sai ở đâu mong bạn thông cảm nhé!

tab bar ko được à bạn ? mình thấy cứ tách riêng ra thì khỏi quan tâm tới reload data của tableview hay collectionview

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?