Trao đổi dữ liệu trực tiếp giữa hai máy qua USB

Hi,
Em thường xuyên đi đi ra ngoài và sử dụng máy tính công cộng, mỗi lần như vậy em phải rút con SSD trong laptop ra cắm vào SSD box rồi cắm vào PC cần dùng, sau khi dùng xong thì tháo SSD ra lắp lại laptop rất bất tiện. Cho em hỏi có các nào kết nối ổ cứng laptop với máy tính khác qua cổng USB không ạ ? Em cảm ơn.

1 Like

ủa, thì mở laptop lên rồi share file qua network thôi chứ có vấn đề gì?

3 Likes

có nha, ra cửa linh kiện mà mua, có 1 cái hộp bỏ ổ cứng vào rồi sẽ có dây chuyển sang usb mình k nhớ tên là gì, mình hiện đang dùng nó
giá giao động từ 100-300k gì đó

2 Likes

dạ không được a, máy tính ngoài quán net chỉ có 1 cổng USB duy nhất, với lại quán net không có wifi, mạng dây cũng không cho người ngoài join vào

1 Like

ý em không phải là HDD box, SSD box ạ, mà là dùng laptop cắm dây trực tiếp vào PC khác bằng cổng USB á

1 Like

bạn ra net mở pc của người ta rồi gắn ổ cứng của bạn vào?

2 Likes

Em tháo ổ cứng của laptop e ==> gắn vô SSD box ==> rồi cắm SSD box này vào PC ở net aBox-Kingshare-SSD-2.5-inch-SATA-iii-To-USB-3.0-C25B

giờ em muốn có một thiết bị nào đó, 1 đầu gắn vô laptop của e, 1 đầu gắn vô PC khác bằng cổng usb

1 Like

chỉ cần cable USB 2 đầu với download driver trên mạng là được đúng không a ? hay có loại cáp chuyên dụng a ?

1 Like

Cáp chuyên dụng chớ, gọi tắt là Data Link :smiley: Cáp có 1 bộ phận ở giữa để cả hai máy nuôi điện cho nó và truyền dẫn dữ liệu.

3 Likes

Đây là ví dụ về dây cáp này ( có đủ driver)

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?