Topic giúp đỡ hỏi đáp tư vấn máy tính, laptop học lập trình

Tài chính 15 tr. Cần 1 con laptop để học lập trình ( thao tác chủ yếu : web(html, css, jsp) , eclipse( java fx, java core) ) .
+ ) Không chơi game
Mình cảm ơn ạ!

Cậu có thể cân nhắc lời khuyên của @Truong_Nguyen_Quang (dù tớ không nghĩ cậu cần tới full HD đâu. i5 gen8 thì có thể, cơ mà tớ nghĩ cấu hình của máy cậu đưa đã đủ xài trong thời gian 5 năm học rồi).
Tớ hi vọng cậu không quá tốn thời gian vào việc lựa chọn hoặc nghe ngóng thêm. Cậu biết “đẽo cày giữa đường” là gì rồi ha :smile:

4 Likes

ngày xưa đi học mình được mua cho con lenovo thinkpad T410 cũ 4 triệu, vẫn tốt nghiệp đc loại khá và ra được trường mỗi tội hơi ngu tí :)))))

3 Likes

fullHD cần thiết chứ bác, xem hay làm gì cũng sướng hơn nên đầu tư được thì đáng đầu tư

1 Like

Oh, tớ đồng ý với cậu, trải nghiệm với màn hình full HD tốt hơn màn hình HD. Cơ mà, tớ nghĩ nó là nice to have item, tức nó không nhất thiết phải có :smile: (đặc biệt khi bạn ấy chỉ code web).

3 Likes

Em đang phân vân giữa 1 trong hai máy này không biết mua máy nào! ( giúp em chọn với ạ . Tiêu chí là dùng lâu dài)

không biết bao lâu là đủ lâu dài, 20 năm?
có gì khiến bạn phân vân?

4 Likes

mk chỉ muốn có lựa chọn tốt nhất trong 2 ạ. B thấy cái nào tốt hơn

+1 con sau

4 Likes

Ủa, 2 máy này đều overbudget 15M của cậu rồi mà? :smile:

Máy thứ 2 (dòng E) có cấu hình nhỉnh hơn chút, và giá cũng có vẻ mềm hơn (sau khi khuyến mại 2 triệu). Dòng E cũng nổi tiếng với độ bền và bàn phím xịn, cậu có thể cân nhắc đưa nó cho con cậu khi nó vào đại học.
Điểm trừ có lẽ là nó nặng hơn so với dòng T.
Vậy nên, nếu chọn 1 trong 2 máy này, tớ cũng sẽ chọn máy dòng E.

4 Likes

18 triệu là giá đã giảm rồi đó bác ạ

1 Like

con E14 mới hơn, ok hơn đấy bạn ạ. Review bên voz nè
https://voz.vn/t/thinkpad-e14-gen-3-vs-thinkpad-e430-chin-nam-cho-mot-nguoi-ban-nay-da-khac-xua.459128/

1 Like

Mua máy tính cứ tải GTA 5, photoshop, … cho vào USB, ra cửa hàng xin test máy, mở task manager ra xem con nào chạy mượt khi cài node_modules hơn trăm cái dependency thì mua.

Chào mọi người, mình đang muốn mua laptop mới,
Công việc hiện tại mình làm vuejs, .net core, MS SQL Server. Tương lai mình mong muốn làm thêm về IOS (Xamarin hoặc react native).
Vậy thời điểm hiện tại mình có nên mua m1 không hay mua lap window nhỉ, vì tại thời điểm hiện tại visual studio for mac vẫn chưa native trên m1, nhưng code ios trên window liệu có bất tiện gì không?
Mình cảm ơn ạ

Đã làm dev thì nên mua một cái Workstation mà xài, quên mấy cái laptop đi. Hiếm thấy coder thực thụ nào xài laptop, nhưng thấy rất nhiều coder dùng workstation có 2 màn hình trở lên. Apple’s workstation đáp ứng nhu cầu của bạn.

Xài desktop workstation có cái ưu điểm là đã ngồi vào bàn là học hành nghiêm túc, không có vọc vạch chơi được vì nó là cỗ máy thực sự… gây chết người, không mấy ai ngồi đó muốn chơi với máy, chỉ lo học cho chăm chú rồi rời máy.

1 Like

bạn nên mua máy phục vụ công việc hiện tại. còn tương lai tính sau. ngoài ra xamarin và RN đều chạy trên windows được, RN có vụ test qua máy chạy ios nên bạn có thể test tạm mà không cần giả lập iOS trên Mac (chỉ build mới cần) nên tối ưu nhất bạn nên chọn windows

3 Likes

Em benchmark ổ cứng SSD NVMe (model OM8PCP3512F-AI1) được điểm sequential và random 4KiB như này thì ổn không vậy anh/chị?

Screenshot 2022-07-31 094735

có laptop cho bạn đây dòng vivobook mới ra năm nay Laptop Asus Vivobook A1503ZA-L1422W
màn oled i5 12500h ko card rời 8gb ram 512gb ssd giá chỉ tầm 19tr. Hình như có option màn ips giá thấp hơn thì phải. Nhưng con này chắc sẽ cháy hàng đấy

3 Likes

Ôi thế mà hôm tìm lap mình k thấy con này, để rồi vừa rước con i7 1255u về được 2 ngày thì Asus ra 2 con 14x/15x oled

Không card VGA rời thì quá ổn, hiện tại giá máy này khoảng 18tr-18,5tr, mức giá quá tốt cho CPU 12500H.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?