Topic giúp đỡ hỏi đáp tư vấn máy tính, laptop học lập trình

Ò ok bạn, mà máy này gần 3kg xách cũng hơi oải á, mình thì thích máy nhẹ để xách đi cho dễ

Hello mọi người, em đang chuẩn bị học ktpm clc ở uit và cần mọi người tư vấn 1 con laptop ngon để dùng trong suốt 4 năm học.(tầm dưới 30tr)
Nhu cầu:

• Mỏng, nhẹ, màn đẹp, pin trâu, mạnh để làm đồ án tốt nghiệp.

Em phân vân giữa win và mac nên ai có trải nghiệm dùng mac học ở uit cho em xin với.

Dell XPS 9570 đáp ứng tất cả tiêu chí này

3 Likes

bạn lên web bán hàng lọc theo tiêu chí này

• màn ips có công nghệ chống chói và có độ sáng cao chút ( 60 hz hay 90, 144hz thì tùy nhu cầu nhé)
  • dưới 30 củ thì kiếm lấy core i7 ( 10 hoặc 11th đều ổn)
  • card rời ( MX 330 trở lên )
  • ổ cứng thì ssd ( tùy túi tiền mà chọn 256 hay 512) và chọn máy có thể nâng đc bộ nhớ thì tốt
  • ram thì 8g trở lên ( chọn máy có thể nâng dc ram nhé )

( ý kiến cá nhân: thực ra mình k thích mac vì đắt và ít cổng giao tiếp khó khăn cho việc thuyết trình)

1 Like

Mua máy amd ổn không nhỉ?

( ý bạn là cpu của hãng amd á) dưới 30m thì có lẽ chip amd có lẽ vượt trội hơn intel không quá nhiều. Nhưng nếu chọn ryzen nên chọn máy nào có thể nâng đc ram nhé, và phần đa các máy cpu ryzen thì xuất hiện trên lap gaming nhiều hơn là lap văn phòng

1 Like

Chào mn, em là học sinh lớp 12 sắp phải rời xa mái trường cấp 3 thân yêu để bước đến cánh cửa mở ra một khung trời mới đó chính là đại học, tiền để mua lap thì em không có nhiều chỉ khoảng 20 tr và dùng để làm mấy việc trong đó có dùng mấy đi thực tập hoặc thậm chính là freelancer . Và em không có chơi game ở máy tính , chủ yếu coi đá banh xem youtube đồ thôi :smiley: nhưng em phân vân không biết có cần thiết để mua mấy dòng gaming hay không vì thường gaming tầm đó trang bị chip mạnh nhưng mà khá ngốn pin với em di chuyển với sử dụng ở trường nhiều nữa thì không biết nếu mình chỉ mua mấy con laptop gọn nhẹ khác thì có để đủ code không ạ , cụ thể là chip Intel Core i5 Tiger Lake1135G72.40 GHz hoặc một con chip U nào đó :smiley: mấy con này hình như tiếp kiệm với nhẹ hơn một chút ấy ạ.Không biết mấy anh đã từng trải qua và truyền đạt lại kinh nghiệm xương máu của mình để giúp thằng em tấm chiếu mới này chọn đúng được không .Em xin cảm ơn

mấy con laptop windows 20 triệu pin trụ tầm 3 tiếng thôi, 20-30M có con MSI GL75 gaming hoặc pin trâu Mua Mac M1 xác tay kẹp nách pin 6 7 tiếng

Chip U vẫn bào pin như thường nha, không như lời quảng cáo

1 Like

buồn vậy ạ :(( thế trên trường thư viện có chỗ cắm ko ạ

Thư viện là chắc chắn có ổ cắm, wifi đó bạn, quán cafe thì tùy. Lap windows muốn pin 6-7 tiếng phải dòng dell XPS mới trụ nổi cỡ 40 triệu. Mấy con chip U 20 triệu bật siêu tiết kiệm pin khiến xung CPU xuống dưới 1GHz chắc trụ nổi 4,5 tiếng đó mà phải chịu lag

2 Likes

thế bây giờ mua gaming sao anh

tùy bạn thôi thường máy lập trình là máy đi cày thì không quan trong pin, thiết kế, kiểu dáng lắm Chủ yếu nhắm vào CPU, RAM, SSD, (VGA) thôi nên cứ gaming là quất

2 Likes

Mọi người ơi cho em hỏi có laptop nào mà CPU mạnh mạnh tí VD như i7 1070H, ryzen 7 4800H, … mà không có card đồ họa rời, hoặc card rời cùi bắp tí VD: MX130, MX150, … không? Em thấy laptop có CPU mạnh i7 11370H, ryzen 7 ryzen 7 5800H,… toàn đi với card rtx 20xx hoặc 30xx, 1660, … mà card này thì em ko có nhu cầu sử dụng. Theo tìm hiểu thì khả năng cao là không có, nhưng nếu máy ngoại hình xấu hay loại đặc biệt nào đó thì cũng Ok ạ.

Một vote chip mạnh và không card rời: MACBOOK M1

2 Likes

Đây:ThinkPad X1 Nano 2K - Intel® Core™ i7-1160G7 16GB 512GB

4 Likes

bạn ơi cho mình hỏi M1 với ryzen cùng giá thì chip nào mạnh hơn

Công ty mình ngày trước, kho có rất nhiều laptop để cấp cho nhân viên.
Đó một điều rất kỳ lạ là laptop HP có tỷ lệ lỗi cao nhất. Đây là thông tin mình nhận được từ kỹ thuật viên IT của ty.
Phải chăng chất lượng phần cứng của HP có vấn đề ?

M1 có tính ổn định hơn và giá cả đắt hơn
RYzen đa dạng trong nhiều phân khúc( dưới 20m bạn có thể có chip ryzen 5(xxxxU) và đc sử dụng nhiều trong lap Gaming

Bạn đưa thêm tiêu chí để đánh giá đi vì bạn đang so sánh 2 con CPU khác architect. Và người hỏi con M1 của macbook thì là vì học cần xài macOS nên mới chọn nó chớ chả lý do gì cần xài windows đi chọn macbook cả.

3 Likes

Em ví dụ như này :

• Dùng android studio build ra file apk.
  • Debug trên máy ảo android studio.
  • Tắt mở máy ảo emulator ADV trên android studio.
  • build, install xử lý mấy package npm, yarn ( build reactJS, reactNative)
  • build project ASP.NET bằng visual studio

Vậy giữa mac M1 với chip ryzen thì cái nào nhanh và đỡ lag hơn a

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?