tổng quan về hàm mảng chuỗi?

mình đã xem video của a Đạt nhưng chưa hiểu lắm về khái niệm,cách dùng,…của hàm mảng chuỗi
có bạn nào có tài liệu dể hiểu có ví dụ minh họa và bài tập cơ bản có giải cho mình xin vs

Ý bạn là hàm, mảng, chuỗi ?? :slight_smile:
Đây là Hàm
Mảng: (Cái này thì theo mình định nghĩa) :slight_smile: mảng là một tập hợp các số (Có thể là nguyên, thực,…), và ta có thể truy xuất đến các phần tử của nó (mảng),
Cú pháp khai báo mảng (1 chiều mảng tĩnh).

<kiểu dữ liệu> <tên mảng>[<số phần tử tối đa của mảng>];

Ví dụ: khai báo một mảng số nguyên a có tối đa 10 phần tử: int a[10];

Cách truy xuất (nhập vào, xuất ra các phần tử của nó):

• Nhập vào:
  • đầu tiên bạn khai báo một biến nguyên n dùng để lưu số phần tử (lưu ý n < số phần tử tối đa của mảng, và n >0 ), sau đó bạn nhập vào n.
  • Tiếp theo bạn khai báo một biến index (i) và chạy vòng lặp for, khởi tạo index = 0, index < n(số phần tử), index = index + 1.
  • Tiếp theo bạn sẽ nhập vào số phần tử của mảng bằng cách nhập vào a[i]; (với mảng a[] và index là i).
    Ví Dụ: nếu bạn muốn nhập vào một mảng số nguyên a có số phần tử là n.
int a[10]; //khởi tạo mảng a với số phần tử tối đa là 10.
int n; // khởi tạo biến n đẻ lưu số phần tử của mảng.
//Bạn nhập vào số phần tử của mảng ở đây.
cout <<"Input n: "<< endl;
cin >> n; //n không được lớn hơn 10 và nhỏ hơn 0.
for(int index = 0; index < n; index++){//khởi tạo biến index với giá trị là 
                                       //0 và chạy vòng lặp.

//Bạn nhập vào các phần tử ở đây.
cout <<"Input elements: " << endl;
cin >> a[i];
}

Xuất mảng thì cũng gần giống như nhập mảng.
Bạn cho vòng lặp chạy với biến index như trên và xuất ra các phần tử của mảng bằng câu lệnh xuất như printf trong C và cout trong C++
nếu bạn muốn biết rõ hơn thì đọc ở đây :slight_smile:
Bảng tra cứu các thuật ngữ ngôn ngữ lập trình, C
-Chuỗi: theo mình nghĩ thì chuỗi là một mảng mà các phần tử của nó là các ký tự có trong bảng mã ASCII (Cái này là theo mình nghĩ thôi :slight_smile: ), còn việc truy xuất thì hình như cũng gần giống với mảng, nếu bạn muốn biết thêm về chuỗi ký tự thì ở đọc ở đây :slight_smile: (mấy cái link này mình tìm trên Google)
Còn bài tập thì :slight_smile: …bài tập về mấy cái này thì bao la bạn chịu khó Google sẽ có ngay :slight_smile:

I moved a post to a new topic: Khai nhau giữa khai báo và định nghĩa

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?