Tốc độ đọc của mọi người là bao nhiêu?

Mấy tuần trước mình có mua quyển sách dạy đọc nhanh của Tony Buzan về luyện tập có vẻ hiệu quả bh cg lên được tầm 600tmp rồi nhưng k lên được 1000.
Mọi người có mẹo gì hay để đẩy nhanh tiến độ không :smiley:

1 Like

Cho cái tittle của cuốn sách ấy đi bạn, cũng đang quan tâm vấn đề này

Speed Reading - Tony Buzan. Hồi nhỏ có ngó qua quyển này mà thấy ảo quá, đọc lướt 5 6 dòng cùng lúc gì gì đấy :joy:.

2 Likes

Tên sách là sách dạy đọc nhanh đó bạn ToT

Nếu là đọc truyện thì đọc thế này được. Nhưng đọc sách kỹ thuật thì không nên. Đọc sách kỹ thuật cái quan trọng là mình hiểu chứ đọc nhanh mà không hiểu thì đọc nhanh không có lợi. Nhưng cũng đừng đọc chậm hơn mức có thể của mình, sẽ mau chán đấy.

Quyển Speed Reading Đạt cũng đọc rồi. Đạt thấy quyển How to read a book cũng hay, nó không chỉ cách đọc nhanh nhưng chỉ mình cách đọc hiểu.

17 Likes

sách kĩ thuật không qua trọng là đọc nhanh. quan trọng là kĩ năng biết tìm chỗ mà đọc. anh nhỉ?

2 Likes

Bạn có bản ebook không cho mình xem ké với… :no_mouth:

Đã đọc, add facebook bàn bạc nha bạn. Facebook mình là: triet.truong.14

Hiện giờ thì khoảng 1 trang/phút chứ không biết bao nhiêu từ trên phút cả. Đọc truyện thì nhanh hơn. Mình thì không tin vào mấy cách đọc nhanh cho lắm, chắc não mình xử lý không kịp hay sao ấy, mắt thì vẫn có thể bao quát hết.

1 Like

Phải đằng nhập để like cho a

Trong quyển Ngữ Văn 8 có nói về vấn đề này nè, nể tốc độ đọc của ông Lê-nin

https://readspeeder.com/
Trang web này hướng dẫn nâng cao tốc độc đọc. Một số quan điểm mình tìm được khá thú vị:

• Hình tượng hoá (visualize) những điều đang đọc.
  • Tập trung vào ý nghĩa của câu, ý tưởng lớn đang được trình bày thay vì từ ngữ.
  • Quan trọng: hướng sự tập trung vào nội dung.
    Tựu chung, biến việc đọc như việc xem một cuốn phim trôi chảy, sinh động và thú vị.
    Mọi người tham khảo thử nhé. Ai đã có kinh nghiệm đọc nhanh tốt thì mong được chia sẻ.
1 Like

Tốc độ hiểu mới quan trọng :smile:
Tốc độ hiểu cần bằng tốc độ đọc chậm nhất là quá bá rồi :stuck_out_tongue:

2 Likes

trước mình cũng cày quyển này & phần mềm eyeQ trên máy tính nữa. Đúng là đọc nhanh hơn thật nhưng mà tốc độ hiểu thì vẫn chậm lắm :grin: lâu không luyện là lại đọc chậm rồi

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?