Tìm lỗi trong app qua Code Review Checklist

em có 10 Code Review Checklist - Java và 1 app thì làm thế nào để em có thể tìm các lỗi có thể có trong app này ạ.ví dụ em có cái này .
Computation, Comparisons and Assignments

[ ] Do all statements end with a semicolon?
[ ] Check order of computation/evaluation, operator precedence and parenthesizing
[ ] Can the denominator of a division ever be zero?
[ ] Is integer arithmetic, especially division, ever used inappropriately, causing unexpected truncation/rounding?
[ ] Check each condition to be sure the proper relational and logical operators are used.
[ ] If the test is an error-check, can the error condition actually be legitimate in some cases?
[ ] Does the code rely on any implicit type conversions?

rồi em tìm lỗi có thẻ xảy ra trong Calculator . Mọi người giúp em với ạ

1. Bạn cần đọc và hiểu rõ nội dung từng câu trong checklist của bạn
  2. Bạn đối chiếu nội dung mỗi checklist với toàn bộ code mà bạn viết.
    Ví dụ:
  • [ ] Do all statements end with a semicolon? -> Dò hết code lại xem có chỗ nào thiếu dấu ; không. Nếu không có chỗ nào thiếu thì tick vô.
  • [ ] Can the denominator of a division ever be zero? -> Tìm những chỗ nào có phép chia. Xem thử có khả năng biến bị chia bằng 0 không? Nếu có thì phải làm gì?

Tương tự nhé.

6 Likes

nếu mjk có 1 quy trình review với inspection đối với app Calculator của windown thì làm như thế nào

tưởng học cái gì cũng có thầy/cô/bạn bè/mạng internet nhỉ ? sao trước tiên không đi hỏi họ

2 Likes

mjk đã hỏi rồi nhưng chưa hiểu lắm . mjk muốn tìm hiểu thêm.:slight_smile:

nếu mjk có 1 quy trình review với inspection đối với app Calculator của windown thì làm như thế nào

1. Mình đọc không hiểu bạn hỏi gì hết.
  2. Bạn không nên dùng teencode khi hỏi các vấn đề nghiêm túc và nhớ kiểm tra chính tả (lỗi có thẻ xảy ra, mjk và windown). Nhiều người (bao gồm cả mình) khi đọc câu hỏi mà thấy sai chính tả thì sẽ “không thèm” quan tâm nữa. Chắc các bạn có biết phong trào này trên facebook: “Một khi đã sai chính tả thì mọi lập luận đều vô nghĩa” :smiley:
  3. Mình cảm giác là bạn đang học 1 môn nào đó liên quan tới kiểm tra phần mềm. Bạn nên hỏi trực tiếp thầy/cô hướng dẫn nếu vẫn chưa hiểu. Giải thích trên diễn đàn khó đi đến kết quả nếu bạn chưa thực sự biết mình cần gì…
7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?