Tìm hiểu về CTF

1. Reverse Engineering
  2. Web Security
  3. Cryptography
  4. Pwnable
  5. Forensicsem

em đang tìm hiểu về CTF mọi người giúp em với
5 mảng chính này thì mỗi mảng mình cần học lập trình ngôn ngữ gì và học,tìm hiểu về mạng những gì ạ ?
em cảm ơn nhiều !!!

Mới tìm hiểu bạn nên chọn một mảng và thử sức, chơi CTF thường là chơi team, mỗi người một lĩnh vực, như vậy cũng vui hơn.

Về câu hỏi của bạn, có thể tham khảo dưới đây:

1. Dùng ngôn ngữ lập trình nào để chơi CTF?
    Thực ra thì ngôn ngữ nào cũng chơi CTF được :D. Tuy nhiên thì do tính độc lập và tiện lợi từ syntax cho tới lib, Python được xem là ngôn ngữ phù hợp nhất và cũng là ngôn ngữ dịch hỗ trợ với cộng đồng đông đảo nhất cho CTF…
    Mặc dù Python không phải là ngôn ngữ nhanh nhất nhưng xét về sự dễ dàng trong việc học code và thực thi code thì Python được ưu tiên nhiều hơn…
    Đương nhiên còn tùy thuộc vào mảng kiến thức mà bạn chọn để theo đuổi. Whitehat hiện nay cấu trúc giải cũng khá là đầy đủ từ dễ đến khó :). Bạn cứ từ từ tìm hiểu. Coding Programming là một hướng kiến thức cần phải có và phải giỏi…
    Các mảng chơi CTF hiện đang có trên wargame:
    Reverse Engineering
    Web Security
    Cryptography
    Pwnable
    Forensics
    Programming
    Steganography
    Miscellaneous
    Bạn vào trang thực hành an ninh mạng của WhiteHat là https://wargame.whitehat.vn/ trong đó có menu challenge, sẽ có một số phần cơ bản mà mọi người hay thi, bạn có thể thực hành luôn.
  1. Các ngôn ngữ lập trình thường dùng trong lĩnh vực an ninh mạng?
    Web :Javascript, php, python
    Reversing: Assembly python, c++
    ACM : Python, c++, ruby
    Pwn : Python
    Thường thì bạn có thể dùng nhiều ngôn ngữ khác nhau, tuy nhiên bạn nên tập trung vào một ngôn ngữ chính như python vì mình thấy python có thể giải quyết hầu như mọi vấn đề, bởi vì nó có một bộ thư viện hỗ trợ khá lớn, giúp cho người chơi giải quyết nhanh chóng vấn đề.
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?