Thực tập đúng công nghệ

Chào mọi người ạ.
Em có một thắc mắc mong các bậc tiền bối giúp ạ .
Chuyện là em muốn sau này làm backend Java. Nhưng hiện tại em đang có cơ hội đi thực tập NodeJs (em học khá ổn). Vậy liệu em thực tập nodejs thì sau này có điểm cộng gì khi xin việc Java backend không ạ. Hay là em nên đi intern java.
Em cũng xem nhiều bài tuyển trên topdev, vnw,… thì em thấy java toàn tuyển người có x+ years kinh nghiệm thui ạ :frowning:
Em cảm ơn mọi người ạ.

Thắc mắc của cháu làm chú thắc mắc “cháu học trường nào thế?”

Tại sao sau này cháu muốn làm back-end Java? Java có gì đặc sắc hơn Node.js?

Sao cháu nghĩ cháu học Node.js/Java khá ổn? Cháu đã “làm” được gì với Node.js/Java?

vnw là viết tắt của cụm từ gì thế cháu?

Cháu trả lời mấy câu trên rồi chú tư vấn cho cháu tiếp nhé.

3 Likes

Cháu học IUH ạ
Cháu cảm thấy cháu thích Java nhất. Cháu có base tốt hơn mấy cái khác. Nên mới thích làm backend bằng java ạ. Với java nó bảo mật mạnh hơn nodejs. Thường cty lớn mới tuyển java, đây là điểm cháu hướng đến ạ. Về nodejs thì cháu chưa đủ đam mê với hứng thú như java ạ. Nhưng cháu cũng học cho biết. Bên cạnh cháu còn học laravel. Kiểu như mục tiêu là học để biết thêm ạ. Còn học sâu thì cháu chưa đạt được. Nên xin intern để biết thiếu gì mà học thêm ạ.

Từ ổn của cháu để tránh bị mọi người bảo học lơ mơ đi intern ạ. Học ổn ở đây là cháu đọc hiểu được tài liệu, dùng được những cái cháu đã học. Mấy cái sâu xa thì cháu chưa có kinh nghiệm. Nên từ ổn cháu đi được đến đó.
Vietnamworks ạ.

1 Like

Coi thời điểm cháu trả lời (theo giờ ở Việt Nam), cháu thức hơi khuya đấy. Không tốt cho sức khỏe.

Chú phải tra Google IUH để biết cháu học trường nào. Website trường cháu khá khó tìm thông tin về chương trình đào tạo.

Tóm lại cháu thích Java hơn Node.js hay mấy thứ khác vì cháu cho rằng:

• Cháu tự tin có nền tảng
  • Java bảo mật hơn Node.js
  • Công ty lớn “MỚI” tuyển Java

Chú cho rằng cháu hơi ồm đồm, thiếu tập trung khi muốn theo Java mà lại còn học cả Laravel, Node.js

Cháu không nêu rõ “dùng được những cái cháu đã học” là như thế nào nên chú không rõ cháu đang “ở đâu”. Chứ cháu chỉ nói “đọc hiểu được tài liệu” thì rất khó lượng định.

Chú nghĩ cháu nên đi thực tập Node.js nếu có cơ hội vì:

• Cháu sẽ có cơ hội trải nghiệm “thế giới” ngoài Java
  • Còn trẻ không nên bó cứng trong lựa chọn hay quan niệm. Ví dụ: CHỈ theo Java chẳng hạn. “Thế giới rất rộng lớn và có nhiều việc để làm”.

À mà cháu hơi lăn tăn về chuyện tuyển người có X năm kinh nghiệm.

Ví dụ thực tế:

Có thể

05 kinh nghiệm = kinh nghiệm 1 năm + kinh nghiệm 1 năm + kinh nghiệm 1 năm + kinh nghiệm 1 năm + kinh nghiệm 1 năm

nhưng cũng có thể

05 kinh nghiệm = kinh nghiệm 1 năm NHÂN 05

Quan trọng là cháu THỰC SỰ biết gì và làm được gì thôi.

Đi thực tập đi, rồi quay lại đây chia sẻ về trải nghiệm nhé.

6 Likes

Dạ vâng cháu hiểu rồi ạ. Cháu cảm ơn nhiều ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?