Thực tập ASP.NET

Em là sinh viên năm 3 khoa CNTT,thứ 6 này e có lịch phỏng vấn vị trí thực tập ASP.NET nên cũng thấy hơi lo vì là lần đầu đi phỏng vấn.Anh (chị) nào cho e ít kinh nghiệm khi đi phỏng vấn với ạ(phải chuẩn bị gì,CV,…) Em cảm ơn ạ

Đến bước phỏng vấn thì CV đâu cần gì đâu nhỉ? Trừ khi người ta yêu cầu như thế nào thì bạn làm theo. Còn nội dung phỏng vấn thì cũng tùy chỗ, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì thường người ta có vài kiểu phỏng vấn như sau:

1. Kiểm tra kiến thức nền:
Cái này người ta sẽ kiểm tra kiến thức nền tảng của bạn về ASP.NET và một số thuật toán cơ bản, bạn xem lại chút là được.

2. Kiểm tra tư duy:
Cái này mình từng gặp, tùy vào người phỏng vấn bạn nữa, nhưng nếu gặp phải trường hợp này cũng khá khoai, bạn ko nhất thiết phải trả lời đúng hết, nhưng phải có phương án (có thể ko phải tối ưu) và lập luận chặt chẽ, logic để ra đc phương án đó. Để làm đc điều đó thì bạn chịu khó tìm đọc một số bài toán logic hay gặp, và phải tự tin vào khả năng của bản thân, giữ tinh thần thật thoải mái nữa.

Đó là những gì mình từng trải qua và có thể góp ý với bạn, hy vọng giúp được bạn!

Người ta yêu cầu làm mang theo Laptop và CV
Cái CV thì mang theo bản mềm hay in ra nhỉ? :smiley:

năm 3 là 96 hay 97 vậy bạn

Mình sinh năm 96 bạn à

nếu pv thực tập thì họ sẽ chỉ hỏi những thứ cơ bản nhất thôi , mà nếu bạn đã từng làm project nào hoặc nghiên cứu về cái gì đó thì hãy viết vào cv họ sẽ hỏi những cái đó , cơ bản thì các thuật toán cơ bản ( phần này chắc họ cũng không hỏi nhiều vì lúc test đã kiểm tra rồi ) , còn lại thì hỏi về các công nghệ mà công ty họ đang làm , phần này nếu bạn có 1 project về asp.net thì càng tốt họ sẽ hỏi xoay quanh cái project của bạn thôi … rồi hỏi kinh nghiệm làm việc sở thích các thứ…:joy:… xong thì chào tạm biệt đợi mail phản hồi …thực tập mà ko phải fresher hay new dev họ không xoắn nhiều đâu…

:smiley: mà CV thì gửi bản mềm qua mail cho họ hay bản giấy vậy bạn.Thank

gửi 1 bản qua mail , in ra 1 bản cầm theo đến pv đưa họ…

Ok thank anh(chị) mà căn bản e mới năm 3 CV cũng chưa có gì nhiều nên khó viết :smiley:

Một số thứ có thể hỏi nè:
Kiến thức về C# .Net: kiểu dữ liệu (value type, refferen type, stack, heap, OOP, interface vs abstract, etc.), framework (nếu bạn từng xài: web form, entity framework, etc.), postback, control trong webform,…

Trong diễn đàn có người hỏi câu này rồi, bạn tham khảo: Câu hỏi phỏng vấn cho vị trí .NET Software Engineer?
(Mình cũng làm về .Net, cũng “bị” pv về mấy thứ này :smile: )

bạn làm về .NET thì lúc đi làm người ta có yêu cầu bắt buộc phải có những kiến thức gì k?
Mình qua được buổi phỏng vấn rồi tuần sau thử việc muốn làm việc tốt tốt tí :v

Chào bạn, mình là sinh viên năm 4 vừa rồi phỏng vấn fsoft và cmc, fsoft hỏi mỗi câu mvc là gì vì có lẽ trước đó đã thi entry test còn cmc phỏng vấn tiếng anh là nhiều, kĩ thuật thì hỏi em đã làm dự án gì, các mẫu design partern rồi công nghệ sử dụng, tóm lại mình thấy thực tập ko đòi hỏi quá cao mà chủ yếu là tư duy và tiềm năng cũng như đánh giá độ ham học hỏi của bạn :grinning:

Công ty thường sẽ có lịch training cho bạn, chủ yếu để ôn lại + làm mấy bài tập review kiến thức + chuẩn bị kiến thức khi vào làm dự án của công ty. Chú yếu cũng ôn lại mấy kiến thức (hoặc sẽ train thêm cho bạn nếu là fresher) về mấy cái mình nói ở trên đó.

Ok cảm ơn các ý kiến của mọi người :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?