Thuật toán có quan trọng hay không? (Dành cho cả sinh viên và người đi làm)

Em cần chuẩn bị thời gian và quyết tâm :smiley:

Không hẳn, phần lớn các thuật toán không cần dùng toán và đại số. Chủ yếu là mình phải có kiến thức cơ bản về ngôn ngữ lập trình, các kiểu dữ liệu, đệ quy, … là ổn rồi.

Mà nhanh nhất là em cứ lên Leetcode tìm mấy bài dễ dễ làm trước là được.

5 Likes

@Quang.Andrei Chào bạn, nếu bạn muốn chuyên sâu về các lĩnh vực đặc trưng như Computer Graphics, Data Science,… thì kiến thức Đại số là cần thiết nhé bạn.
Bạn có biết người ta gọi “Toán học là ngôn ngữ của vũ trụ” (có thể hiểu là ngôn ngữ của Chúa). Nếu bạn muốn trở thành thần thì nên học ngôn ngữ của Chúa.

1 Like

Hi anh
Em thấy anh có nói có một người bạn tốt chỉ anh cách học thuật toán hiệu quả. Anh có thể chia sẻ cách của bạn đó không ạ?

Bạn anh không chỉ anh cách học hiệu quả, chỉ hướng dẫn anh giải bài thôi :slight_smile:

3 Likes

Mình đang làm các video hướng dẫn giải thuật ở đây, hi vọng có thể giúp đỡ các bạn luyện giải thuật.

6 Likes

Giải thuật tham lam thì dev có áp dụng nhiều không ạ

Nếu cậu làm ở domain gặp nhiều vấn đề cần giải thuật đó để giải quyết, thì có :smile:
Cơ mà giải thuật đó là giải thuật cơ bản, do đó, cậu nên học kỹ nó, để tới lúc khi cậu gặp vấn đề, cậu có hướng để xây dựng giải pháp.

Hope it helps!

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?