Thiết kế giao diện website

Chào anh chị em ak…

Em có vài thắc mắc muốn hỏi thế này:

1. Muốn thiết kế giao diện web thì phải dùng công cụ gì (ngoài photoshop) vậy?
  2. Anh chị nào biết nguồn templates shop mobile free thì xin tư vấn với ak?
  3. Chỉ giúp trang tạo website free mà dễ sử dụng nữa?
    tks cu bác nhiều… :smile:
1 Like

Trả lời:

1. Dùng bất kỳ công cụ đồ hoạ nào mà bạn thành thạo để “vẽ” nên trang web, không riêng gì Photoshop, nhưng ở VN thì gần như Photoshop được xài lậu nên ai cũng dùng. Nhưng Photoshop là chỉ mới vẽ nên giao diện trang web, nó chưa phải trang web. Bạn cần phải viết HTML, CSS và JavaScript để sau khi xát lát các thành phần đồ hoạ (trong một hình ảnh hình chữ nhật) được vẽ bằng Photoshop ra rồi thì có thể “đóng gói” lại thành trang web HTML hoàn chỉnh.

2. Templates miễn phí thì đầy, hỗ trợ mobile thì bạn tìm với từ khoá bootstrap templates open source. Hoặc VÀO ĐÂY lấy vài cái về xem cho vui.

3. Cái này bạn phải đăng ký một khoá học, phạm vi một bài trả lời trên đây không đáp ứng được. Có nhiều lý do: không biết bạn đã có kiến thức gì về HTML, lập trình. Và cũng không hiểu là bạn định tạo một trang web bán hàng miễn phí online thì bạn dùng các dịch vụ online có sẵn, nó rất nhiều, ví dụ như BizWeb, HaraWeb, Colombo, hoặc Shopify nếu thích làm tiếng Anh.

3 Likes

Để phác họa thì dùng Pencil cho nhanh, dùng thiết kế mobile app cũng tốt.

1 Like
  1. Dùng cái gì để vẽ ngoài Photoshop:
  • Phần mềm: Axure RP, Sketch, Balsamiq
  • Giấy, gôm (tẩy) và viết chì (bút chì) là rẻ nhất.
  1. Template shop mobile free:
  • Google: template responsive ecommerce
  • Vào http://themeforest.net/ rồi tìm giao diện nào ưng ý. Rồi quay trở lại search tên giao diện đó kèm chữ “download” hoặc “free”.
  1. Trang tạo website free mà dễ sử dụng:
  • Dùng những trang như @superthin đề cập. Trong đó có một vài trang trả phí.
  • Muốn miễn phí thì chỉ có nước tự code hoặc quay lại bước 2.
  • Có một số trang cho phép bạn kéo thả components để tạo một template. Sau đó có hỗ trợ export ra HTML. Lợi ích của vụ này là free (hên xui), gọn, lẹ. Khuyết điểm, phải có một nền tảng nhất định để chỉnh sửa giao diện như ý muốn. Đôi khi code HTML phát sinh, mở lên giao diện không như lúc mình kéo.
2 Likes

Bác có chút tà môn đấy, “chuyện đó” anh em biết với nhau được rồi, chỉ cho newbie làm gì, lỡ dính mã độc lại khóc.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?