Theo hướng Business Analyst thì nên học MySQL, PostgreSQL hay SQL?

cho em hỏi, em đang là sinh viên năm nhất ngành Tài chính (dự định sau này sẽ theo hướng Business Analyst). Hiện em đang muốn tìm hiểu về SQL thì nên bắt đầu học MySQL, Postgre SQL hay SQL ạ? Em cảm ơn

1 Like

Vì cậu học Business analytics, tớ recommend cậu học SQL server. Cậu chắc là sẽ cần excel nhiều, mà SQL server cài đặt tương đối đơn giản trên windows, nên đó là lợi thế lớn cho cậu.

Hope it helps!

3 Likes

dạ Business Analyst chứ không phải là Business Analytics ạ. 2 cái này nó khác nhau nên em muốn hỏi lại là vẫn học SQL Server luôn phải không ạ?

Hi there,

Sorry vì đã khiến cậu confuse nhé! :smile:
Về Business Analyst, cậu hoàn toàn có thể học bất cứ DB nào trong 3 DBMS đó. Tuy nhiên, tớ recommend cậu nên học MySQL, vì nó được sử dụng rộng rãi, đơn giản hơn, rất mạnh, và dễ cài đặt.
Tớ cũng sẽ không phản đối gì nếu cậu học SQL server, PostgreSQL, hay thậm chí cả Oracle database.

Phần lớn, các concept cơ bản, cú pháp cậu học được từ MySQL có thể được vận dụng dễ dàng bên PostgreSQL, hay thậm chí SQL server (với chút công thích nghi). Tớ đoán Business Analytics sẽ không cần biết các tính năng advance lắm đâu :smile:

Hope it helps!

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?