Thêm thư viện Opencv vào Qt Creator

mình muốn add thư viện OpenCV vào Qtcreator. mình đã thử qua nhiều cách nhưng đều gặp lỗi và chưa xử lý được. ai có thể chỉ giúp mình được không? tks mọi người

5 Likes

@NammitTachi cho mình xem cách bạn add thư viện vào xem. Bản chất việc add thư viện đâu có phức tạp lắm đâu nhỉ?

Bạn làm trên môi trường Windows hay Linux?

Ở đây có một cái video hướng dẫn OpenCV và Qt Creator. Đạt chưa xem, tại nó dài tới 40 lận. Không biết có giúp được gì không.

2 Likes

Thấy có opencv tưởng tìm được đồng nghiệp nhưng mình làm opencv thuần vs Visual Studio, không giúp được bạn, nhưng mình cũng mất 1 ngày mới biết cách add opencv vào VS :smile:

2 Likes

Theo thông tin trên FB thì @NammitTachi đã giải quyết được vấn đề rồi.

Là do cmake chứ không phải do lib

4 Likes

cảm ơn bạn. mình đã xử lý được rồi :smile:

2 Likes

b cho mình hỏi chút, opencv sau khi giải nén ra có dung lượng là bao nhiêu?
để thực hiện công việc đọc video sau đó phát tách vật chuyển động hoặc một vật cố định có màu khác với môi trường, thì có phải dùng những hàm gì trong opencv và thư viện của nó? :smile:

Mình đang dùng bản 2.4.10, giải nén ra có dung lượng 3.76 GB

Ái chà cái này khá phức tạp, dùng nhiều hàm và thư viện lắm, nên đưa ra hẳn bằng 1 loạt hướng dẫn về opencv chứ bạn hỏi 1 câu mà bao hàm bao nhiêu kỹ thuật rồi :smile:. Mai có thời gian chúng ta bàn bạc tiếp về cái này nhé :smiley:

3 Likes

:slight_smile: mình học cách sử dụng opencv và Qt để xử lý bài toán điều khiển robot nhận dạng và nhặt một vật thể nhất định. hiện tại chưa có đính hướng gì? mong sớm nhận được chia sẻ của bạn về opencv :smiley:

1 Like

Hay đó bạn, Qt thì mình chỉ biết chứ không dùng, tuy nhiên phần ứng dụng OpenCV vào cái bạn đang định làm mình cũng biết 1 ít.

Bạn chưa rành về kiến thức hay về mặt triển khai ý tưởng?

Dạo này cuối năm mình cũng bận nhiều việc nên mỗi hôm chia sẻ với bạn được ít thôi, nhưng vẫn phải xem bạn đang làm đến đâu rồi nữa?

3 Likes

mình mới tìm hiểu về vấn đề này,nên chưa biết gì về nó cả. mình đang thực hiện theo hướng dẫn này https://www.youtube.com/watch?v=0ONxIy8itRA#t=868 , đến phần lấy nguồn của thư viện opencv (phút thứ 6) mình không thực hiện được.
hiện tại m muốn thực hiện các việc đơn giản trước, như show một ảnh hay chuyển đổi ảnh mau sang ảnh xám và nhị phân. sau thì thực hiện tách vật với nền rồi tìm tâm :smile:
m có tìm hiểu các hàm để thực hiện công trên. nhưng không biết cách thao tác trên Qt như nào.

Mình không làm OpenCV với QT Creator mà làm với Visual Studio, để mình xem rồi cũng thử xem sao, có gì mình sẽ tiếp tục nói chuyện với bạn ở topic này nhé :smile:

1 Like

Bây giờ chúng ta bắt đầu nhé @NammitTachi !
Bước 1 là mổ vấn đề của bạn ra thành từng phần nhỏ đã, trước tiên mình muốn hỏi bạn đã cài đặt xong OpenCV cho Visual Studio chưa? Bạn dùng bản bao nhiêu? Nếu chưa thì bạn cài bản VS 2013 để cùng bản với mình, tiện trao đổi nhé :smile:, cài xong đi, rồi nói cho mình biết vấn đề tiếp theo, mình sẽ nghiên cứu cùng bạn :smile:

3 Likes

mình dùng VS 2010, opencv 2.4.9
như m đã nói ấy, mình làm đồ án về xử lý ảnh, làm một con robot có chức năng nhặt bóng trên sân tenis. con robot này dùng 4 đông cơ để điều hướng. ban đầu thì m định dùng qtcreator với opencv để làm, nhưng gặp nhiều vấn đề ko giải quyết được nên mình chuyển qua dùng VS. còn 1 tháng nữa nộp đồ án rồi mà m chưa giải quyết dc

Ok, VS không thành vấn đề lắm và bản opencv cũng gần như của mình rồi, bạn làm được chương trình HelloWorld OpenCV rồi chứ?

Đồ án của bạn còn 1 tháng nữa thôi à? Vẫn đủ đó, mình có thể giúp bạn làm về phần xử lý, nhận diện ảnh với OpenCV, còn phần cứng nhúng nhiếc thì bạn phải tự làm thôi :smile:.

mình ko làm với máy tính nhúng :slight_smile: mạch driver bây giờ mới đang làm b ak.
ukm có gì rất mong b giúp đỡ

P/S: ak b có thể cho mình facebook hay gmail để tiện trao đổi không? cảm ơn bạn :smile:

Bạn đang làm mạch driver, tức là bạn điều khiển trực tiếp từ máy tính à?

Mail cho chuyên nghiệp nhé :smile:, mail mình là: [email protected]
Có vấn đề gì bạn cứ bảo mình nhé, tự dưng mình không biết bắt đầu từ đâu, có lẽ bạn nêu vấn đề ra lại dễ làm việc hơn, mình làm được mình phản hồi ngay!

2 Likes

mình gửi mail rồi bạn ạ, hơi dài dòng một chút. mong bạn giúp đỡ :smile:

bạn Nammitachi đã làm xong đồ án chưa? thật sự đây là một vấn đề rất hay và khó. Không biết bạn định đặt nguyên một cái laptop lên con robot hay bạn điều khiển nó thông qua bluetooth vậy?

Bạn ấy và em đang trao đổi và bạn ấy bắt đầu bắt tay vào làm, anh @hieunguyenC :smile:

dự án này kết quả sao rồi các bạn. :grinning: m cũng đang ms tìm hiểu và nghiên cứ về qt creator và opencv nên rất mong nhận đc sự giúp đỡ của mọi ng. :slight_smile: m có thể xin fb của mọi ng để dễ liên lạc đc ko?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?