Thêm giấy phép vào dự án Laravel

Chào mọi người!
Em đang có 1 dự án Laravel và em muốn bán source code này thì làm sao thêm license vào trong source code để quản lý ạ
Nhờ mọi người chỉ dẫn ạ.

Vì là giao source code cho người mua nên là nếu mã hoá code thì cũng có khả năng giải mã được, nên em chưa biết nên làm sao cho tốt nhất

Bán phần mềm kèm source code và đưa license vô nữa để giới hạn thời gian sử dụng phần mềm hả bạn.

Nếu đã giới hạn thời gian sử dụng phần mềm thì người ta chỉ bán phần mềm đã build ra ít khi bán source code, vì nếu họ biết lập trình thì họ có thể xóa những đoạn code check license của bạn.

Thì giấy phép bạn ghi rõ trong hợp đồng,. Code để nguyên chứ không mã hóa gì, chặn bằng pháp lý chứ chặn bằng kỹ thuật chẳng có tác dụng gì đâu. Hơn nữa khách mua cũng không có kỹ năng để mà mang code bạn đi bán đâu, ngay cả bạn fix bug còn lòi é, khách đâu có điên đến mức chọc ngoáy code của bạn làm gì. Còn nếu bán cho công ty phát triển dự án web thì cùng đồng hành với nhau, ký hợp đồng phân rõ ai làm gì. Nếu bán tự do thì tham khảo trên các trang bán code như Codecanyon ấy.

Không khuyến khích bán code trên các chợ VN bằng cách chèn backdoor với lý do là để bảo vệ mã nguồn.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?