Thêm ảnh vào phần mềm

Chào mng! Hiện tại thì e đang làm một phần mềm quản lý cửa hàng nhỏ, trong đó có mục thêm mặt hàng bao gồm tên, spham, loại,… thì e đã xử lý được, chỉ riêng phần thêm hình ảnh cho mặt hàng đó khi khách hàng dùng thì họ sẽ chọn ảnh trong máy tính của họ, nhưng e không biết các kết nối từ phần mềm của mình vào ổ cứng của khách hàng để chọn ảnh. Mọi ng giúp e hoặc cho e xin từ khóa với ạ, e cảm ơn! (e làm bằng java ạ)

1 Like

Ngoài ra còn cần kiểm tra xem nó có phải là cái hình ko và chỉnh lại kích thước cho phù hợp :slight_smile:

6 Likes

Gọi là kết nối phần mềm vào ổ cứng thì hơi cao siêu, ngay cả phần mềm em đang chạy cũng nằm trong ổ cứng chứ đâu, gọi là đọc file ở trong ổ cứng sẽ đúng hơn. Để làm được cái em đang nói thì trước tiên cần cho user chọn file sau đó dùng một thư viện xử lí hình ảnh rồi hiển thị nó lên. Từ khoá:

• Hộp thoại để user chọn file: Open file dialog

• Mở Open file dialog: JFileChooser hoặc FileDialog nhưng anh thích FileDialog hơn vì nó dùng Open file dialog mặc định của HĐH.

• Thư viện xử lí hình ảnh: ImageIO

• Hiển thị ảnh: ImageIconJLabel

6 Likes

e cảm ơn anh, e làm được r :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

đấy suýt quên, cảm ơn bác đã nhắc e mới nhớ :joy: :joy:, mà hình như cũng có cách resize image trong java luôn, để e tìm hiểu. Thank bác :smiley: :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?