Thảo luận về vấn đề bản quyền và lậu

vậy khác gì là xài windows lậu :smiley: Key của người khác, key không phải mua, key ko chính chủ :smiley: ko khuyến khích :stuck_out_tongue:

Hãy dành ra 1 ít tiền khoản 2,5tr cho bản home hoặc 4tr cho bản Pro để được sử dung bản quyền thão đáng và hỗ trợ tận 20 năm, không đắt đâu :smiley:

Khi nào ra trường đi làm có tiền sẽ mua bản quyền nhưng giờ đang là sinh viên nên dùng win lậu vậy.

• Biết là lậu tại sao mọi người vẫn thích gắn chữ lậu trên hệ điều hành mình đang dùng nhỉ ? :slight_smile:
1 Like

Đừng bảo là Sinh viên/ko tiền/hay gì đó thì xài lậu :smiley: ít ra thì M$ có bản dành cho SV cơ mà, tính cái đã chỉ 80% giá thôi lấy tầm, cùng lắm ta sẽ nói là mượn xài đỡ, mốt có tiền nhất định sẽ mua đừng nên nói là xài đỡ, ở công ty nó kiểm tra máy mà có con nào mà crack 1 cái thôi là đi đời :wink:

Mình làm một bài toán nhỏ nha:
Mua Windows 8.1 Pro for Students với giá là 70$ rồi nâng cấp lên WIndows 10 Pro
để xem 70$*21000 VND/(365 ngày x 20 năm) ~ 200 VNĐ/ngày vâng chỉ là khoảng 200 VNĐ 1 ngày cho bản WIndows 10 Pro dung trong 20 năm dưới sự bảo hộ hơp pháp từ M$

Mặc khác nếu chơi sang xíu, quất luôn Windows 10 Pro luôn với giá $199.99

để xem $199.9921000VNĐ/(36520) ~575 VNĐ, chỉ 575 VNĐ :smiley:

1 Like

đó là cái mác người Việt dính ko biết bao giờ mới thay đổi, rất xấu hổ khi các bạn nước ngoài nhìn và nói: mấy thằng Việt chỉ có biết xài hang Crack thôi :frowning:

• Cái này đồng ý , có tiền thì mới mua đươc . Ai cũng muốn dùng hàng tốt , khả năng tài chính chưa cho phép người nhìn nhận và đánh giá phải thông cảm .
  • Nếu bạn rơi vào hoàn cảnh của tớ , không đủ tiền xài hàng ngon , vậy giờ phải làm sao ? .
1 Like

Sinh ra mà nghèo không phải cái tội, cái tội đó là bây giờ vẫn nghèo. Minh ko nói tới là ra trường hay có việc làm chưa, hoàn cảnh của mình ko khá hơn ai, mình còn phải làm them nhiều việc để say sở việc học từ học phí và các phí khác, mình vẫn còn là học sinh chưa là sinh viên.

Ý mình nói như trên, ai cũng muốn đồ tốt và xài ko trả công, đưa ra 1 ví dụ cụ thể, bạn là 1 developer bỏ công làm việc suốt 1 năm để ra 1 sản phẩm ở đây ví dụ là 1 game chẳng hạn, bạn bán với giá là 9$, rất rẻ, bạn cho là vậy, vậy nếu 100,000 lượt mua hay ít hơn đi 10k thôi bạn sẽ có thu nhập kha khá nhưng nếu ai đó làm sp của bạn crack và bạn chả thu được 1 Xu nào từ công sức mình bỏ ra thì bạn sẽ như thế nào, mình mới nói sp nhỏ thôi đấy nếu là cả HĐH hay 1 software lớn như Photoshop, Office thì sao.

Mỗi công cụ đều có bản free và Premium thì tại sao lại ko dung free khi có tiền sẽ dung Premium.

Ví dụ nhé, mình liệt kê một vài sp fre - pre
7zip - WinRAR
LibraOffice - M$ Office
GIMP - Photoshop
Audicy - Auditon
Avast - Kaspersky
visual community - visual untimate

vậy tại sao vẫn dung crack, vì phần mềm mua xịn hơn ai chả biết - tính năng ngon hơn mà ko mất tiền. như mình nói ở trên, nếu bạn ko có kinh phí chúng ta sẽ dung tạm dùng đỡ và tự nhũ rằng sẽ mua nó nếu ta có điều kiện, cái này tạm chấp nhận thôi tất nhiên chúng ta sẽ bị kiện bất kì lúc nào nếu chúng ta đang làm việc mà bị phát hiện. Còn thể loại suốt đời chỉ dung crack thì thôi :smiley: mình ko dám nói nữa.

trên là ý kiến của cá nhân mình :blush:

Linux thẳng tiến không cần lo vấn đề bản quyền không sợ khi vào cty bị kiểm tra máy :slight_smile:

1 Like

Nếu thấy bản quyền Windows là gánh nặng thì dùng Linux, cày đầy túi rồi mua Mac :smile:

2 Likes

Qua Mac rồi lại gặp vấn đề bản quyền App của Mac => lại tốn tiền :slight_smile:

2 Likes

Lúc đó giàu rồi mà còn tiếc tiền cho mấy cái app sao :grin:

Đợi khi nào cày đủ để lên Mac chắc lúc đó Win cho cài miễn phí luôn quá :slight_smile: (đùa thôi :slight_smile: )

Cảm thấy vui vì ngày càng nhiều người tôn trọng vấn đề bản quyền hơn. Công sức của những người làm ra sản phẩm được đền đáp xứng đáng. Mình thấy các giáo sư nước ngoài họ thiếu gì tiền, nhưng mình thấy phần lớn họ không dùng Window (những người mình học hoặc đi nghe giảng), kể cả những người không liên quan đến CNTT họ vẫn dùng Linux rất tốt. Nhưng VN ta lại khác, chúng ta muốn dùng đồ tốt nhất, mới ra lò nhất nhưng lại không muốn trả tiền. Chúng ta lấp liếm rằng ta là sinh viên nghèo, công nhân nghèo, lập trình viên nghèo không có tiền để mua. Không mua sao lại muốn dùng trong khi có những cái khác thay thế cũng tương đương tại sao ta lại không dùng? Phải chăng cái này là do chúng ta tham lam chăng?

3 Likes
  • Tớ không hiểu bạn đang nói gì . Lấp liếm gì ? Giả tạo , có tiền nhưng không muốn bỏ ? thực trạng của VN là SV giàu ? đã gọi là công nhân tất nhiên họ không thể bỏ ra 1 khoản tiền ngay để mua bản quyền , tức là ngày hôm nay 1 trang web về báo đưa tin máy bay z12345 rơi , họ không thể cập nhật được thông tin là có bao nhiêu người chết ? . Vậy nói như bạn họ cần phải mua bản quyền để sử dụng , ( Đúng ) . Bây giờ các bạn đang chỉ có một mình ( một mình ở đây tức là chưa phải kiếm tiền nuôi bố mẹ , anh / chị / em . Nào , tiến về tương lai 10 năm nữa , các bạn có gia đình , hôm nay là ngày cuối tháng lĩnh lương các bạn có 2 lựa chọn 1 là win bản quyền 2 là mua quần áo mới hoặc đóng học phí cho con . Các bạn sẽ chọn cái nào ? . ( Tất nhiên là win bản quyền rồi đúng không :slight_smile: ) . Còn kể về Linux , lấy VD luôn của DNH , có rất nhiều bài viết hỏi về cài Ubuntu như thế nào , tại sao không cài được , cách tạo USB cài ubuntu , tại sao không thay vào đó là cài windows 7 như thế nào ? Sử dụng windows ra làm sao .Vậy chứng tỏ là đa số chúng là ít biết về Linux . Chưa nói tới sử dụng . Lập trình viên nghèo ? Họ đang học tập để trở thành một lập trình viên thì đúng hơn , lập trình viên kiếm ra tiền ko thể gọi là nghèo và suy nghĩ của lập trình viên đi làm sẽ khác về bản quyền và lậu . Một cậu bé ở quê mới lên học gia đình cậu ta nghèo , cậu ta phải đi làm kiếm tiền nhà trọ , học phí, ăn uống, mối quan hệ bạn bè . Nói như @dqh thì họ có thể dùng tạm 1 thời gian crack , 2 năm sau nghe tin bố không thể làm việc và chỉ ngồi yên 1 chỗ và cậu bé phải kiếm tiền nuôi bản thân , đồng thời làm một người lớn trong gia đình hàng tháng phải kiếm tiền gửi về quê . Trong thời kỳ đang học php , vì nhiều chuyện gđ nên không thể mua bản quyền , gặp bạn , bạn chưa biết về hoàn cảnh cậu bé và nói thẳng là dùng crack xấu hổ lắm ? Đừng mang bản thân ra so sánh với 1 ai khác . Nói về nước ngoài , chúng ta phải học họ về tất cả mọi thứ , nhưng chính quê hương đất nước của chúng ta có phát triển bằng họ không ? . ( Không ) . Mọi người đang làm vất vả để kiếm tiền để làm gì ? Nếu để mua bản quyền window tớ nghĩ sẽ không có topic này . Các bạn nhìn nhận rằng muốn sử dụng phải mua , không thể cướp giật trắng trợn được , tớ đồng ý cả 2 tay . Nhưng mỗi người 1 hoàn cảnh , 1 cách suy nghĩ để tạo nên xã hội . Ở miền núi họ còn chưa biết cái máy tính nó như thế nào , chứ chưa nói tới mua bản quyền , nếu họ có máy tính và các bạn có thể nói cho họ biết dùng windows thì phải mua bản quyền . Họ nói lại với bạn rằng , tôi cảm ơn người tạo ra hđh này lắm nhưng giờ tôi không có tiền , các bạn giật lấy cái máy tính hoặc nói họ rằng dùng crack là đáng xấu hổ ? . Một câu chuyện khác, ừ họ đáng xấu hổ vì dùng win crack , nhưng khi bạn thấy họ ngồi uống nước ven đường , có 1 người ăn mày đi qua , họ rút ví cho người ăn xin đó 20 nghìn . Vậy họ là kẻ đáng xấu hổ ? Ngược lại nếu có 1 người mua bản quyền và cũng ngồi uống nước cạnh đó thấy người ăn xin đi qua họ bơ , vậy các bạn nghĩ ai là kẻ đáng xấu hổ . Tớ nghĩ cả 2 ko ai xấu hổ cả . Các bạn có tiền các bạn mua bản quyền vậy là các bạn đang trả lương cho người đã tạo ra Windows . Họ đáng xấu hổ , nhưng họ lại đang giúp những người khác có 1 bữa cơm . Các bạn đang nhìn nhận và ngưỡng mộ 1 cái gì đó các bạn cho là đúng , mà các bạn quên mất những người xung quanh ta đang như thế nào và các bạn cũng chưa 1 lần đặt các bạn vào họ . Các bạn chỉ đang có suy nghĩ rằng các bạn đang ngồi trước máy tính và gõ lách cách rồi rút ví ra để mua bản quyền Windows vì các bạn đã làm ra hoặc có đâu đó 1 khoản tiền để mua , và quay sang chỉ trích rằng ô thằng kia dùng crack , tại sao nó không giống mình nhịn ăn sáng và đi làm để có tiền mua bản quyền nhỉ . Xấu hổ quá . Các bạn có thể phản bác lại bài viết của mình , không sao cả . Các bạn có suy nghĩ của các bạn .

Nếu cho giả theo ngày thì mọi người chắc chắn sẽ giả đủ .

Tớ góp ý với @dqh này đường đường là leader câu từ viết ra chuẩn một chút . Để thành viên mới và các thành viên khác noi theo .

1 Like

Bác nói vòng vo lan man quá :smile:. Đã xài đồ lậu thì cũng không nên biện hộ, đó là hành động ăn cắp rồi, dù có lý do gì thì nó cũng không đúng.

Em học CNTT nên… có bản quyền Windows và Visual, thậm chí trước khi có bán chính thức. Đa số các trường ở TPHCM đều có liên kết với MS nên thường được cung cấp bản quyền, theo như danh sách trên microsoft em thấy. Thật sự người có tiền mua laptop / máy tính để bàn hoàn toàn có thể bỏ thêm một khoản tiền nhỏ nữa để mua bản có cài sẵn bản OEM Windows có bàn quyền, nhưng vấn đề chỉ là ý thức thôi.

Linux xài rất dễ nếu so với windows 7 hay 8. Ubuntu có hệ thống quản lý phần mềm chung trước cả windows. Cài cũng không khó, toàn next next next. Vấn đề là không ai chịu xài mà thôi, với lại nhiều lỗi quá.

Like câu này . :smile:

Đúng không thể phủ nhận dùng crack là sai , nếu bạn là người làm ra Windows , phát hiện ra tớ dùng lậu , bạn sẽ tới còng tay tớ lại chứ ? .

Nếu để học .

Về lý thuyết là được - đương nhiên không phải còng tay mà là còn tùy theo mức độ nặng nhẹ. Luật ở đâu cũng có quy định, nhưng việc thực thi có giới hạn thôi.

À bạn là dân IT nên để ý cách bỏ dấu chấm phẩy, nhìn hơi “đau mắt”.

1 Like
  • Rạng sáng mà vấn đề lỗi một dấu chấm phảy cũng được phơi bày :slight_smile: Còn không phải dân IT là không có lỗi khi đánh văn bản nhé . Bạn là dân IT , bạn có chắc chưa đánh sai lỗi văn bản ?
  • Like :slight_smile:

cũng liên quan vấn đề bản quyền và lậu, cho e hỏi chút là nếu không crack mà active win theo cách này thì có phải là bản quyền không ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?