Tham khảo cách đặt tên khi lập trình

Chào các bạn
Mình muốn tham khảo 1 vài quy tắc đặt tên cho solution, project, package, namespace, class, function, method, variable phổ biến, hoặc quy tắc chuẩn dùng tại các dự án của các công ty. Tại mình thường đặt tên sao cho gợi nhớ, và ngắn gọn, ít khi chú ý đến phân biệt giữa các loại biến, nhận thấy đó là 1 điểm yếu nên sửa, nên mình muốn tìm 1 vài bộ quy tắc chung mà các lập trình viên hay dùng để sử dụng
xincamon

1 Like

Cho mình hóng ké :joy::joy:

tùy từng ngôn ngữ sẽ có các phong cách đặt tên riêng , nhưng đa phần constant thì viết toàn chữ hoa , class thì viết hoa kí tự đầu , method thì chữ đầu viết thường , còn đặt tên theo kiểu lạc đà hay snake thì cũng tùy nữa … trên google có hết mà , còn không thì vào github xem các project chuẩn xem cách họ đặt tên là hiểu ngay mà…:smiley:

2 Likes
  • Không bao giờ đặt tên biến bằng tiếng Việt. Trông… dở hơi lắm.
  • Tên biến, function rõ ràng. Từ hồi code Python mình mới có ý thức đặt tên biến, function rõ ràng theo chức năng của nó, chứ hồi trước là bạ đâu đặt đấy. 1 cụm từ tiếng Anh -> bỏ hết giới từ -> bỏ từ thừa -> tên biến.
  • Thêm _ cho hàm, method nào trùng với hàm, method có sẵn.
  • Hạn chế đánh số 1, 2 cuối tên biến. Giờ mới thấy thực là nhức mắt khi đặt tên như thế.
  • Bỏ 1 số nguyên âm ở tên biến. list -> lst, count -> cnt,...

Yeah, mình theo cả 2 phong cách :v thấy chả làm sao cả, sao người ta chia theo “đạo lạc đà” và “đạo snake” nhỉ :v

Có mấy cái quy tắc thế thôi. Cái bác Hắc Tịch không share mà chỉ hóng thôi à :smile:

3 Likes

có biết gì đâu mà share bác ơi, cái thứ mới nhập môn lập trình được 3 tuần như bọn em thì làm gì biết gì đâu, đến cái định dạng css, gán giá trị biến còn sai nữa là cách đặt tên, em thì cũng chỉ bạ đâu đặt đó thôi :joy:

Đây bạn nhé :smiley: https://viblo.asia/p/clean-code-series-part-2-meaningful-names-gDVK2a1j5Lj

3 Likes

Mong là có ích :smiley:
https://drive.google.com/file/d/0B8TbDZmHZ8TmUG9ZaDd0bG13SmM/view

1 Like

Lên Github tải vài cái chương trình opensource của ngôn ngữ mình đang học về xem

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?