Tham chiếu trong java có nghĩa là gì?

theo mình hiểu biến tham chiếu là biến đó chứa địa chỉ ô nhớ chứ không chứa dữ liệu nhưng mình không hiểu lắm về tham chiếu trong java, ví dụ như câu: " Sử dụng this để tham chiếu tới biến instance của lớp hiện tại", mọi người có thể giải thích giúp mình tham chiếu trong câu trên nghĩa là gì được không? Mình cảm ơn.

Biến tham chiếu là danh từ. Tham chiếu là động từ. Và hai cái này là khác nhau, đừng lẫn lộn.

Nếu bạn tra từ điển không thấy “tham chiếu” nghĩa là gì thì mình tạm tra giúp: chỉ tới/ lật tới/ tra cứu tới/ tham khảo tới. Hoặc bạn tra từ refer cả Anh - Việt và Anh - Anh để hiểu.

Ví dụ: bạn đang đọc sách tới đoạn đó nó có ghi chú có hình dấu hoa thị trong ngoặc đơn, và bạn tham chiếu xuống cuối trang hoặc cuối chương có dấu hoa thị, ở đó có giải thích, hành động này gọi là “tham chiếu”.

Trong lập trình, cụ thể là Java, thì this nghĩa là:

2022-10-27-15-29

Đấy, nói chung là để tương tác với biết x có kiểu Integer thì viết như ở ví dụ. Ở ví dụ trên, nếu bạn không dùng this.x = x chỉ ghi x = x thì khi chạy chương trình bạn sẽ thấy “của em cũng là Java nhưng ra kết quả… lạ lắm” :smiley: :smiley:

5 Likes

mình cảm ơn nhé :sunny: :sunny: :sunny:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?