Thắc mắc về triển khai và truy vấn dữ liệu trong React js

Hiện tại em đang học xây dựng 1 web cơ bản bằng react Js. Em đang có vài thắc mắc như sau

1. Theo như em tìm hiểu thì React js là lập trình về front end. Sử lý backend thường sẽ giao tiếp thông qua API. Như vậy khi triển khai lên hosting thì em sẽ cần 2 domain, 1 cái cho web và 1 cái cho Api. Với những project lớn thì ko thành vấn đề nhưng nếu dự án nhỏ lẻ thì như vậy sẽ tốn kinh phí tương đối lớn. Cho em hỏi có cách nào khắc phục được chỗ này ko?

2. Với project nhỏ, em đã tìm hiểu đc có thể dùng firebase để thao tác dữ liệu thay cho API. Nhưng cơ sở dữ liệu của FireBase được tổ chức theo kiểu trees, parent-children, không phải là kiểu Table như SQl nên em đang thắc mắc ko biết với những câu truy vấn phức tạp, ví dụ như cần join 2 hoặc nhiều bảng thì FireBase có đáp ứng được ko?

3. Truy vấn từ react js tới FireBase là trên tầng front end, vậy thì có đảm bảo được các tiêu chí bảo mật và an toàn cho user ko?

Nhờ mọi người giải đáp giúp. Em cám ơn trước ạ.

1. Không cần 2 domain, cấu hình web server (hoặc reverse proxy) là được
    2, 3. Xem lại lý do chọn firebase
3 Likes
  1. Bạn nói rõ hơn dùm mình việc cấu hình web server hoặc reverse proxy đc ko, mình ko rảnh chỗ này lắm.

2. Firebase là đúng là dùng cho dự án nhỏ, nhưng mình ko nghĩ nhỏ đến nỗi ko join 2 table lại được với nhau đâu ạ.

Cám ơn ạn đã góp ý nhé

Google không thiếu

Để tiết kiệm chi phí bạn có thể sử dụng ReactJS + PHP (Backend) và Hosting. Vì Hosting thường rất rẻ, phù hợp dự án nhỏ + PHP đủ làm backend với MySQL rồi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?