Thắc mắc về tối ưu website

Web em bị 2 cái đỏ lòm với 1 cái vàng thế kia là do gì ạ?
Em xin cảm ơn

1 Like

bạn biết thang điểm học sinh bên Tây không: A, B, C, D, E, F. Cứ xét theo đó rồi đánh khá trang của bạn ở mục đề nghị như: Leverage browser caching để tối ưu

1 Like

thanks bạn, nhưng mình không hiểu làm cái đó như nào ạ? thao tác trên vps hay code ạ? mình xài wordpress trên vps ạ

mình không rõ lắm bạn à :slight_smile: mình không vọc wp hay web, bạn chờ thành viên khác tư vấn thử xem

1 Like

thanks bạn nhiều ạ! :))

Chào bạn, mình có thể giải thích một chút như sau:

1/ Đây là thông báo khuyến khích chia các file không liên quan đến nhau (css, js, image,…) lưu ở nhiều host khác nhau, để user khi vào website có thể tải nhiều file cùng lúc => tăng tốc độ load trang. Vì nếu chỉ lưu ở 1 domain, thì mỗi lần tải về trình duyệt chỉ cho phép download cùng 1 lúc X file mà thôi (theo mình nhớ thì tối đa la 6 luồng - 6 file cùng 1 luc, có thể khác nhau ở mỗi trình duyệt).
Vd: bạn có 2 hình cần hiển thị (A, B) ở 1 bài viết trên 1 trang wp nào đó, thay vì bạn up hết lên wp rồi insert vô bài viết thì có thể up 2 file này ở 2 host cho phép upload hình ảnh khác nhau (host A, host B). Như vậy khi trinh duyệt tải trang thì có thể tải từ 3 nguồn: content của trang từ wp, hình A từ host A và hình B từ host B.

2/ Yêu cầu thiết lập cachinh file các kiểu (image, css, js), nếu làm dc như vậy thì lần vào website thứ 2 trở đi, trình duyệt chỉ phải tải các file có thay đổi => tăng tốc độ load trang, để làm cái này thì có thể cấu hình ở server, dùng code hoặc cả hai. Để cấu hình caching trên wp thì nên google thôi: https://codex.wordpress.org/WordPress_Optimization/Caching

3/ Cái này thì nâng cao hơn của cái 2, phải tìm hiểu sâu hơn mới rõ (mình ko rõ hết nên ko dám chỉ bậy :D): http://www.ravelrumba.com/blog/static-cookieless-domain/

4/ Yêu cầu gộp các file js lại làm 1 file, như vậy trình duyệt chỉ tải file đó 1 lần chứ ko cần phải tải nhiều file js mà mỗi file chỉ xử lí 1 ít logic.

5/ Tương tự 4. Nhưng cái này cần lưu ý về thứ tự css dc combine.
Vd: A.css có rule là: set background: red. B.css set background: white. Tùy vào thứ tự file css đặt ntn thì sẽ ra thế đó, nếu A dc load sau B thì background sẽ là red và ngược lại. (Nói vậy để hiểu rõ là ko phải cứ copy bỏ vô là dc :smile: )

Mấy cái sau thì mình chưa gặp nên chưa biết :blush:

4 Likes

Thanks bạn, rất dễ hiểu ạ. cảm ơn bạn nhiều

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?