Thắc mắc về phụ đề phim

Em có vài câu hỏi về phụ đề phim bác nào biết cho e xin ý kiến với ạ
Cứ mỗi đợt tìm được phim hay là lại lên google search edit sub song ngữ nhưng lần nào cũng mất cả buổi mà không được nên lên đây xin các bác chỉ dạy a

1. Biết seri nào hay thì e thường tải torrent bản x265 của phim đó (1 phần là khá nhanh, 1 lần nguyên season, 1 phần có sẳn link cũng khá dễ kiếm), nhưng mà đa số sub việt thì toàn lệch time (khúc đầu thì chuẩn một hồi sau mới lệch). Edit từng cái cũng được nhưng mà lâu lại còn cả trăm tập, e thì không rành mảng này nên không biết có cách khác nhanh hơn căng mắt chỉnh từng time không?
  2. Có cách nào nào đổi tên file sub xyz1.srt, xyz2.srt thành abc1.srt abc2.srt dựa trên tên của file phim abc1.mp4 abc2.mp4 hàng loạt không a?
  3. Nên lưu trữ định dạng nén x264 hay x265 của phim a? E thấy trên gg nói x265 tốt về mọi mặt nhưng khi tìm torrent hay các phim trên web thì có vẻ đa số là x264, tại sao ạ?
    Cám ơn các bác và xin chúc một ngày may mắn!
  1. Vì x265 chưa áp dụng rộng rãi thôi.
3 Likes

Hi h7N.

1. http://www.aegisub.org/
  2. Có.
  3. Tùy mục đích.
3 Likes
  1. bác cho e xin keyword đc k a
  2. ưu điểm của x264 là gì bác

mass file rename. Còn tự động đổi theo tên bộ phim thì chưa biết. Nếu không có công cụ hỗ trợ và biết về lập trinh thì tự viết ứng dụng nhỏ, chắc mất tầm 15 phút là hoàn thành ứng dụng.

3 Likes

cám ơn anh a, nhưng e có xem qua cách này rồi, chỉ đổi tên theo cấu trúc chứ không dựa theo tên file có sẵn ạ

Hi h7N.
2. Bạn học nhanh một khóa python.
3. Các chuẩn mã hóa video thường sẽ được tích hợp vào phần cứng để tăng tốc. Về cơ bản các phần cứng cũ sẽ không thể cập nhật lên chuẩn mới dễ như phần mềm nên bạn sẽ vần thấy chuẩn h264 tồn tại một thời gian dài nữa trong các thiết bị như camera anninh, đầu thu camera, tv box loại cũ v.v… Cộng với việc tích hợp h265 cần phải mua licen nữa nên không dễ để lên hết. Chuẩn h265 có 1 đối thủ là vp9 và hai cái này đang cạnh tranh nhau.

5 Likes

rất hữu ích ạ
cám ơn anh

ít người xài x265 vì nó bị độc quyền bằng sáng chế (patent) :V muốn xài nó phải trả tiền, vì vậy nhiều thiết bị ko hỗ trợ nó :V

down phim lậu thì patent “không” là vấn đề :V :V :V nên nó mới có bản x265. Nhưng encode nó sang x265 chậm hơn x264, khi mở lên xem phim thì x265 cần cpu mạnh để decode, trong khi x264 chạy rất mượt mà, em cứ thử jump forward vài chục phút là thấy x265 nó lag 1 chút so với x264 tức thì :V. Hơn nữa đôi khi dung lượng tiết kiệm ko được bao nhiêu chỉ đc khoảng 10-20% nên có lẽ người ta ko thèm chuyển sang x265 :V

gần đây mấy ông lớn Firefox Google Amazon gì tạo định dạng mới hết rồi, ông FF thì AV1, ông Google thì VP9. Em lên Youtube xem mấy cái phim chùa như Terminator 1 là định dạng VP9 đó, dung lượng rất nhỏ rất tiết kiệm băng thông cho Youtube, nhưng 1 số browser đời cũ ko xem được phim định dạng VP9 này :V

6 Likes

Cám ơn anh đã cho thông tin ạ
Chúc anh một ngày tốt lành

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?