Thắc mắc về hướng đi Quản trị mạng

Mình là sv và đang theo lập trình và cũng không có ý định theo quản trị mạng, nhưng khá nhiều bạn học cùng mình lựa chọn hướng này. Mình thì do không theo, không tìm hiểu nên không có cái nhìn rõ ràng về qt mạng. Mn có thể giải thích thêm cho mình về qt mạng đc không ạ?

Mình cũng đang học Quản Trị Mạng… Không biết sau này ra kiếm việc làm dễ không. :frowning:

1 Like

Học quản trị mạng tốn tiền thi chứng chỉ lắm bạn à. Mình mới có CCNA đang chuẩn bị thi MCSA thôi mà mất cả nữa năm trời rồi

1 Like

Tốn khoảng bao nhiêu tiền vậy bạn . Công việc quản trị mạng có dễ kiếm việc không vậy bạn :frowning:

Thấy khó hơn dev, mình đang chuyene hướng sang dev đây

Nhìn chung thì mảng network/hardware/system admin thường ít việc làm hơn mảng Software.

Lý do thì rất đon giản, một công ty outsorucing tầm trung 50~150 người, có thể có đến 100 Software Engineers, nhưng có thể chỉ có tầm 2 người làm Networks/Hardware thôi, có thể có thêm 1 bạn làm help-desk, support

(System admin thì có thể cần nhiều hơn, 3~5 người nếu chạy nhiều servers và lo về securities)

Tuy nhiên, ai cũng hiểu là với thời đại CNTT như hiên nay, thì IT nó quan trong thế nào, và cái bộ phận lo về IT infrastructure của công ty là 1 trong những bộ phận xươgn sống của doanh nhiệp lớn/tập đoàn. CIO là vi trí mà các bạn học quản trị mạng sẽ hướng tới. Dưới 1 người mà trên vạn người đóa.

Đường đi lên thì gian nan nhưgn thành quả thì sẽ khủng

1 Like

cái này mình công nhận với bạn đg đi nó khá gian nan. tìm hiểu một công nghệ thôi mất 1 khoảng thời gian sau này nó update nữa lại học tiếp. Mà đam mê thôi biết cả 2 càng tốt

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?