Thắc mắc về function trong JavaScript

Mình mới bắt đầu học lập trình mà còn phân vân về chức năng(Function) , có một vài chỗ chẳng hạn như return hay gì đó ạ mình lên toidicode mà thấy bảo là hàm trả về và hàm không trả về là sao ạ với cả cái Global và Local ( Toàn cầu và phạm vi) đó ạ . Với cả mấy cái liên quan đến Function , mọi người giải đạp giúp em với ạ.

Giờ bạn nhìn thấy (lexical) closure thì còn hoảng hơn á :smiley:

Cái này là nền tảng nên giải thích qua loa thì ko ổn.

4 Likes

Bạn chỉ mình với ạ , mà bạn bao nhiêu tuổi rồi thế

nói rõ ví dụ ra, chứ nói chung chung vậy hơi khó nói.

3 Likes

Mình chưa hiểu về phần Function lắm ạ.

không hiểu cái gì, nói rõ ra, Function cơ bản là thực hiện 1 nhiệm vụ gì đó thôi.

3 Likes

cái return ấy bạn …

https://www.w3schools.com/jsref/jsref_return.asp
Return có gì đâu có khó hiểu

1 Like

Mình làm mấy cái bt trên Freecodecamp mà họ nói vấn tắt quá nên không hiểu rõ , cám ơn bn

Bạn mấy tuổi rồi vậy bạn ?

Hỏi tuổi 1 người k quen biết là khá phạm húy đó bạn. Bạn nên tránh hỏi thông tin cá nhân ngta như vậy.
Về phần function thì trên freecodecamp chủ yếu đưa ra khái niệm, bạn nên từ các từ khoá được đưa ra rồi search thêm ở ngoài nếu chưa hiểu thay vì phụ thuộc vào 1 nguồn tài liệu duy nhất. Ngoài ra có 1 trick cho bạn khi học là hãy bắt chước code của ngta đến 1 lúc nào đó khắc sẽ hiểu

8 Likes

Hàm có hàm thực hiện công việc mà không cần trả về kết quả nhưng có hàm lại cần kết quả. Theo đó mà gọi hay không, tùy vào mục đích thực hiện của hàm thôi.

function add(a, b){
    return a + b;
}

function print(s){
    console.log(s);
}

Javascript không phân biệt kiểu dữ liệu (weak typing) và cũng không có khai báo kiểu trả về, nên quá trình trả về cũng không bị ràng buộc.

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?