Thắc mắc khi deploy ứng dụng java web

Chuyện là mình đang tự học deloy java web app với tomcat do bấy lâu nay toàn coding và chạy trên môi trường của mày mình không à. Minh kiếm 1 vps free ubuntu của Azure về test thì bài test mình làm theo của ông này https://katepratik.medium.com/nginx-tomcat-9-on-ubuntu-18-04-e5bf38e3b547 . kết quả là cũng làm được như ổng nhưng mình đang kiếm cách mở port outside để người khác ngoài máy có thể connect vào thì mình lại không làm được. Cố mò nhiều mở tcp port và firewall kết quả không làm được nên bác nào có kinh nghiệm chia sẽ mình fix với.

Bạn phải làm rõ:

1. Bạn không tìm được chỗ/ công cụ/ mục trên hệ thống Azure cho phép bạn làm việc này?
  2. Bạn không có kiến thức về security nên nhìn vào công cụ có sẵn không biết phải làm sao?
  3. Bạn không bị dính 1, 2 nhưng không có tác dụng sau khi đã thao tác?
  4. Tại sao bạn không tìm kiểm sự trợ giúp trên hệ thống bạn sử dụng trước khi hỏi ở đây?
  5. Đã đọc qua các mục FAQs, Help, Support,… trên hệ thống Azure mà bạn đang dùng?
4 Likes

Cảm ơn sự hỗ trợ của bạn nha. Mình đã fix được lỗi trên nhờ vào việc mình điều chỉnh file nginx.conf do chưa có kinh nghiệm nên mình đã config sai IP. Azure có cách deloy java web app dễ hơn bằng cái Azure App Service nhưng do mình muốn thử setup thử qua một con VPS. Đúng là kiến thức security mình kém mình chỉ biết sử dụng cơ bản linux thôi. Việc đọc FAQs và help bên Azure mình cũng đã xem nó cũng tương tự nó chỉ hướng dẫn dùng Azure App Service là chính và mình thấy nó cũng khá hay nhưng do chi phí bên này cao mình chỉ dùng thử được 1 tháng nên mình chọn cách xài VPS linux để setup, sau này mình thuê 1 VPS khác thì cũng có thể áp dụng tương tự. À còn về support thì mình xài free nên có chút ngại hỏi họ.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?