Tạo webserver điều khiển esp8266 không cần chung Wifi

Em có tìm hiểu trên mạng thì thấy có thể điều khiển esp8266 bằng cách lập trình web nhưng mà phải cùng wifi mới hoạt động được. Thế có cách nào không cần dùng chung wifi không ạ, cho em xin tài liệu tham khảo cũng được @@

ý là muốn ESP phát ra 1 wifi riêng tên là esp-config. và có cách nào đó không cần vô esp-config vẫn config được con esp này?
nếu vậy thì tìm cách cho con esp này truy cập vô internet để nhận config từ server gửi về là xong

1 Like

… có tài liệu gì về cái này không biết chứ bác nói gì em cũng không hiểu

Ý bạn là:

• Dùng ESP8266 làm server để các thiết bị khác connect từ xa qua internet chứ không phải mạng LAN?
  • Hay là có một server khác nữa, ESP8266 đóng vai trò là client kết nối đến server đó?

Bạn tìm hiểu bộ các dịch vụ của firebase thử xem có phù hợp không

ESP8266 ──────────Firebase ───────────WEB APP
                      │                      
                      │                      
                      │                      
                      │                      
                   MOBILE                  

3 Likes

Thì mua vps/ webserver… rồi tạo server riêng rồi sau đó tất cả giao tiếp thông qua cái server ấy.
Có thể dùng cái server free hoặc nhẹ phí có sẵn nếu muốn làm chơi.

2 Likes

Mục đích dùng chung wifi để điều khiển qua LAN thôi. Nếu khác mạng phải kết nối qua internet .
Như chơi Half Life vậy . Tạo mạng chỉ chơi được ở quán đấy với nhau thôi. Muốn khác mạng phải dùng internet - LAN game của garena chẳng hạn. ^^

1 Like

Chắc ý bạn là đứng ở một máy không cùng mạng truy cập đến esp8266 nơi có server đang chạy. Nếu vậy bạn có thể tìm hiểu về port forwarding. Bạn search từ khóa “control esp8266 over internet” để biết thêm thông tin nhé.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?