Tạo Web Service

Em đang cần làm 1 web service có chức năng nhận request từ 1 client, phân tích request lấy được id và gửi tới client có id tương ứng (id chiếu theo database). Ai có nguồn nào hướng dẫn giúp em với. tks ạ

Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng nên ko có ai trả lời bạn được.

Bạn đã biết gì về lập trình chưa, biết php, python, nodejs… hay ngôn ngữ lập trình nào khác chưa? Nếu biết rồi thì đơn giản search google với cú pháp "how to create web service in " + xxx (nếu bạn biết tiếng anh), hoặc “hướng dẫn xây dựng web service bằng xxx” với xxx là ngôn ngữ bạn biết. Với yêu cầu cơ bản như bạn nói thì bất cữ ngôn ngứ backend nào cũng làm được.

Bạn muốn khoá học thì vào udemy hoặc những trang tương tự để kiếm, yêu cầu là phải biết tiếng anh. Free lẫn tính phí đều có cả. Ngoài ra lên utube search “xây dưng web service” cũng có vài tutorial đấy, tuỳ bạn thích ngôn ngữ nào để học thôi.

Sau khi gõ hết mớ lằng nhằng này mới nhận ra là bạn đang muốn làm 1 cái server cho app ios, bạn đã biết php.
Vậy thì mọi chuyện đơn giản hơn: search “hướng dẫn xây dựng restful api bằng php” ra cả mớ bài, chọn bất cứ link nào bạn thích.

1 Like

Bạn không nói bạn đã biết ngôn ngữ / công nghệ nào để mọi người giúp
Riêng mình cũng có viết một bài tạo RESTful Web Service bằng Spring Boot (Java)

Đang suy nghĩ hướng đi làm phần 2, công việc rồi chuyện học hành nên bỏ bê 2 tháng nay :frowning:

1 Like

Tks bạn, thực sự mình chưa biết gì webservice này nên đặt câu hỏi hơi cộc lốc. Để viết 1 webservice bằng java với yêu cầu như vậy có được không ?
Vì mình chưa hiểu lắm làm sao 1 webservice có thể gửi đến 1 client được (bằng phương thức gì ?)
Ví dụ khi dùng API, mình chỉ tương tác client gửi request, webservice trả về dữ liệu, chứ chưa bao h client gửi request, webservice gửi dữ liệu tới 1 client khác

Bạn xem bài của mình chưa? trong bài đó mình có thực hiện xử lý trả về employee theo id và name

2 Likes

Giống Facebook Friend??

Bạn tìm 1 bạn nữ xinh xinh, gửi kết bạn. Phone bạn gửi request lên Facebook Server.
Facebook lấy id bạn nữ, rồi báo vô phone bạn nữ “Có anh đẹp trai muốn làm quen” bằng Notification.

3 Likes

Các hàm này đều trả lại dữ liệu cho client request, có thể không trả lại mà chuyển cho 1 client khác với id là id do client request gửi lên không ?

Anh ơi,em đang tìm hiểu về Spring RESTFul webservice để áp dụng vào app Android của mình. Hiện tại em đang gặp khó khăn về việc tìm tài liệu cũng như cần thêm sự giúp đỡ của những tiền bối có kinh nghiệm. Nếu anh không phiền có thể add friend với em dc không ạ,để có lúc nào có thắc mắc em có thể inbox nhờ anh tư vấn,em cảm ơn anh trước nhé :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?