Tạo video trailer tại trang tìm kiếm Google

Chào mọi người, em đang làm SEO cho web xem phim. Em thấy có nhiều web họ có thể show được trailer video ở trang tìm kiếm Google, khi hover vào thumbnail thì video tự động phát. Mn cho em hỏi sử dụng công nghệ gì để làm chức năng này nhỉ. Em search trên mạng mà không thấy.
Web của em code bằng Nuxt2. Em cảm ơn.

1 Like

Chào bạn! Chức năng hiển thị trailer video khi hover vào thumbnail trên trang tìm kiếm Google thường được gọi là “Rich Snippets” hoặc “Video Rich Results.” Để có khả năng hiển thị trailer video này trong kết quả tìm kiếm Google, bạn cần thực hiện các bước sau:

1. Sử dụng Structured Data (Dữ liệu có cấu trúc) : Đây là công nghệ chính bạn cần sử dụng để thông báo cho Google về nội dung trang web của bạn. Google có hỗ trợ một loạt các loại Structured Data, và trong trường hợp video, bạn sẽ sử dụng loại “VideoObject.”
  2. Cung cấp thông tin chi tiết về video : Trong dữ liệu có cấu trúc của bạn, bạn cần cung cấp các thông tin liên quan đến video như tên video, mô tả, ngày phát hành, thể loại, URL của video, và các thuộc tính khác.
  3. Đảm bảo video có sẵn và tương thích : Video phải tồn tại trên trang của bạn và phải sử dụng định dạng mà Google hỗ trợ. Đối với video trailer, thường là sử dụng định dạng MP4.
  4. Thiết lập Schema Markup : Bạn cần sử dụng Schema.org để tạo ra các đoạn mã có cấu trúc cho video của bạn. Cụ thể, bạn cần thêm mã JSON-LD vào trang web của bạn để mô tả video.
  5. Kiểm tra với Google Rich Results Testing Tool : Sau khi thực hiện các bước trên, bạn nên kiểm tra trang của mình bằng Google Rich Results Testing Tool để đảm bảo rằng dữ liệu có cấu trúc đã được xác định đúng và không có lỗi.
  6. Chờ cập nhật kết quả tìm kiếm : Sau khi bạn đã thực hiện các bước trên và Google đã thu thập và xử lý thông tin của bạn, kết quả tìm kiếm sẽ hiển thị video trailer khi người dùng hover vào thumbnail.

Trong trường hợp bạn sử dụng Nuxt.js, bạn có thể sử dụng thư viện JSON-LD để dễ dàng thêm dữ liệu có cấu trúc vào trang của bạn.

Lưu ý rằng việc Google hiển thị video trailer trong kết quả tìm kiếm không phải lúc nào cũng xảy ra, và Google quyết định liệu có hiển thị video hay không dựa trên các yếu tố như độ tin cậy của trang web và dữ liệu có cấu trúc của bạn.

3 Likes

Các @moderators nên có thêm quy định cho các câu trả lời generate bằng AI. Không tới mức chặn luôn , nhưng ít nhất cần note lại câu trả lời này từ AI.

5 Likes

Cảm ơn Bạn nhiều.
Mình cũng mới làm xong phần này theo docs của Google.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?