Tạo ứng dụng UI từ Console, liệu có khả thi? 😕

Chào các anh chị,
Mong anh chị nào đọc để lại ý kiến giùm em! Xin cám ơn,
Em có một ứng dụng Console rất hay, Em muốn phổ biến nó, nhưng mà nó khó dùng vì không có giao diện để người dùng tương tác một cách thuận lợi. Do vậy em muốn lập trình UI cho cái Console đó. Tức là tạo một ứng dụng có giao diện thân thiện để điều khiển cái Console cứng nhắc đó.
Câu hỏi mà em thắc mắc là: Liệu có làm được không? Và nếu được thì các anh chị có thể gợi ý cho em từ khóa để em search google. Em cám ơn các anh chị nhiều ạ!!! :wink:
p/s: Nhưng mà ứng dụng đó là ứng dụng sẵn có, đã dịch ra file exe, không phải code.

1 Like

Được chứ sao không được, các ứng dụng trong công việc đều xây dựng từ các lớp nghiệp vụ trước ,xong rồi mới ốp giao diện lên.

Ví dụ em làm chương trình giải phương trình bậc 2 chẳng hạn, em cứ lo làm hàm xử lí thật tốt , rồi test thử . Rồi cuối cùng mới ốp giao diện lên. Giao diện có thể là web , desktop mobile …, nhưng cốt lõi nghiệp vụ là không đổi.

Nhưng mà ứng dụng đó là ứng dụng sẵn có, đã dịch ra file exe, không phải code.

Thế sao không nói rõ hơn trong câu hỏi, làm hiểu nhầm

Như thế thì có làm được không anh?

Bây giờ code là phải xây dựng giao diện trước, làm logic sau. :yum:

Thì làm cái UI là cái remote, xong dùng cái gì đó để “giả lập” người dùng mở file exe lên, nhập liệu,… như bình thường.

Khả năng là liên quan đến windows api, hoặc dùng autoit :smile:

1 Like

Em đang làm C#, làm thế nào để remote Console?? anh chỉ cho em đi.

Mình chỉ đoán vậy thôi, mình cũng chưa làm kiểu đó bao giờ :smile: bạn nghiên cứu 2 từ khóa trên vậy, mình nghĩ là liên quan 2 cái đó

:smile: Anh search google hộ em cái. :wink:

À, thế ra là thể loại này nó gọi là Wrapper hả anh :smile: Nhưng mà nếu làm như vậy thì nghĩa là cái exe của mình phải input bằng biến command line đúng k nhỉ :smile: nếu input bằng stdin như bình thường thì có làm được không nhỉ :smile:

Cho em hỏi, nếu ứng dụng Console của mình yêu cầu trao đổi nhiều lần với người dùng, ví dụ:

3 4 5
-> Day la tam giac vuong.
Ban co muon tiep tuc?  Y/N:```

Mình muốn là việc nhập các cạnh của tam giác từ Textbox, và hiển thị dưới dạng MessageBox.
Mình sẽ xử lý như thế nào cho trường hợp này, vì em thấy gợi ý của anh chỉ chạy Console được 1 lần rồi đóng luôn??

Dạ em xem rồi anh ạ. Trên google được vài cái mà nó không đúng như ý em muốn.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?