Tạo, quản lí đối tượng thông qua giao diện

Chào mọi người, mình là newbie C#. Mình đang muốn viết một chương trình để setting. Sẽ có các nút nhấn để tạo các ô. Khi nhấn vào các ô sẽ thiết lập thông tin mỗi ô. Các ô này mình sẽ cho nó là một nút nhấn, có ID, Name,… và sẽ được cố định lên grid theo column và row. Mình dự định sẽ làm một List chứa thông tin gắn liền với mỗi ô. Về việc tạo, thêm thông tin, … mọi thứ có vẻ dễ dàng. Nhưng khi muốn xóa một ô (một button), mình không biết cách để cập nhật lại grid như xóa một ô ở vị trí 3 thì các ô trên dòng đó sẽ sắp xếp lại, các ô 4,5,6… sẽ dời về trước 1 ô để thay chỗ cho ô vừa bị xóa. Mình làm quen C trước. Nên viết theo kiểu tuần tự. Mình không biết có Framework nào hỗ trợ việc tạo, xóa, sort Button. Mong các cao nhân C# chỉ giáo. Mình viết theo WPF.

Mình thấy WPF có thằng dataGridView khá tiện mà bác.
Chỗ bác bảo muốn xoá ô thì em chưa rõ lắm, em thấy nên tính toán lại thiết kế sao cho hợp lý.
Ví dụ xoá 1 ô thì xóa bằng cách nào ?
Dữ liệu thì hiển thị thành từng dòng ( row) coi là 1 bản ghi có tiện hơn không ? khi xoá thì xoá luôn 1 row, chứ xoá 1 ô rồi các ô kia nhích lên về mặt thiết kế em thấy hiển thị dữ liệu hơi rối, không logic lắm.
Còn về kĩ thuật thì nghịch thằng dataGridView nó làm được đủ thử đấy ạ

Hi Cỏ May.
Hình như có đối tượng cho phép tự dồng các đối tượng con về một góc.

StackPanel, WrapPanel.

Cảm ơn bạn. mình sẽ nghiên cứu sâu hơn. C# wpf rộng quá.

Cảm ơn bạn. <3 <3 <3

Có vẻ như Văn Dương nói, mình sẽ xem lại.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?