Tạo một chương trình sort file by name rồi copy file có tên được tạo cuối cùng

Chào mọi người, mình là IT sysadmin. Mình có một ít kiến thức về C/C++.
Hiện giờ mình cần cộng đồng tư vấn giúp ạ, mình muốn tạo một chương trình nhỏ khi input vào đường dẫn folder sẽ sort by name file *.MOV và coppy file có tên được tạo cuối cùng ví dụ v1, v2, v3 thì file v3 sẽ được coppy sang thư mục output đường dẫn ạ. Mình không biết bắt đầu ngôn ngữ nào để tạo ra chương trình đó.
Nhờ cộng đồng tư vấn mình nên sử dụng ngôn ngữ nào và dùng lệnh gì để mình nghiên cứu ạ
Chân thành cám ơn mọi người

nhìn chung, thứ bạn cần làm gồm có:

• lấy danh sách file của 1 folder
  • sort theo tên
  • filter theo điều kiện
  • move/rename file

linux/unix thì bash/shell, windows thì có batch script đều đáp ứng được, và đó cũng là giải pháp phù hợp nhất
bạn nói bạn là sysadmin thì mấy cái này bạn phải rõ nhất chứ nhỉ :thinking:

4 Likes

mình mới được làm sysadmin :))
mình đang nghiên cứu học + Autohotkey mấy ngày mà chưa ra, nên lên đây hỏi mọi người.
đúng là những gì mình cần, nhưng đang học để làm. chi tiết về lệnh cần quan tâm không bro.

Nếu system admin bạn nên tìm hiểu powershell
Với VD của bạn:

Set-Location "D:\Movie\Phimmoi"
Get-ChildItem . -Filter "*.mov" | Sort-Object -Property LastWriteTime | Select-Object -First 1 |Copy-Item -Destination D:\Movie\Phimcu
4 Likes

Thanks các bác.
lệnh này dùng trong powershell à bác. mình lưu lại chạy tự động được không?

Được nhé bạn, bạn lưu lại dạng file .ps1 là được. Lưu ý để có thể chạy file ps1 thì bạn cần phải set cái PowerShell Execution Policy mặc định từ “Restricted” thành “RemoteSigned” thông qua lệnh Set-ExecutionPolicy RemoteSigned trên PowerShell(quyền Administrator) ở máy của bạn.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?