Tạo list ảnh auto size giống facebook

Chào mọi người,
Mình đang muốn làm một tính năng show list ảnh tương tự như facebook nhưng chưa biết làm thế nào.
Có ai đã từng làm rồi không ạ?

1 Like

Bạn xem kendo listview xem có đúng cái bạn muốn ko? Có demo và code luôn đó.

1 Like

Bạn ơi mình code iOS native cơ. Hiển thị list ảnh như này nàyUploading…

1 Like

Bạn ko nói rõ nên mình ko biết là iOs, bạn thêm cái tag iOS vào bài đi để m.ng còn biết mà giúp :smile:, mình thì lại ko rành về mobile nói chung.

P/s: link bạn đưa cũng ko mở được?

1 Like

Cho mình cái hình demo đi.
Hỏi mobile mà toàn chữ không biết trả lời sao luôn.

2 Likes

Cao thủ iOS @hungaya xuất hiện rồi, bạn cứ nêu cụ thể lỗi đi, đưa ảnh lên, muốn như nào là ok.

P/s: mấy hôm nay ko thấy @hungaya online để cãi nhau mấy cái vụ góp ý :smile:

2 Likes

Trang web bị lỗi hay sao ý mình up ko được nữa.

2 Likes

Chắc ý bạn này là ảnh sắp xếp theo grid giống như này:

Lý do bạn này up ảnh mà hiện chữ Uploading…là do upload chưa xong nhưng vẫn cho submit Reply.

2 Likes

Ảnh bạn đưa là cách hiển thị 1 newfeed dựa vào data nhận được từ server (facebook server). Data là 1 array nhiều kiểu: text, images, video, link.
Phần này hơi nhiều đó.

Còn chức năng show list ảnh là sao nhỉ? :kissing:
Bạn có thể upload ảnh ở 1 nơi, sau đó chèn link vào, nếu chèn link không được thì thêm .
Vì bạn chỉ mới là new user nên bị vài hạn chế khi post bài.

Bạn đưa thêm cho mình nhé, nếu nhiều mình làm tutorial luôn cho :slight_smile:

4 Likes

Bên Android thì có StaggeredGridLayout, hiển thị layout item với size không đồng nhất, mình có search thì được cái nguồn từ SO khá hay:

4 Likes

Ý mình là tùy theo kich thước của ảnh mà có thể layout dk các ảnh theo chiều dọc hoặc ngang ấy. Ví dụ 3 ảnh trên thì coá một ảnh dk hiển thị to hơn và hai ảnh kia nhỏ hơn ý.

3 Likes

Mình tình cờ lướt qua, có lẽ quá trễ mà không biết bạn đã làm được chưa.
Câu hỏi trên đơn giản bạn tạo list ảnh trong collection view, sau đó chỉnh size của từng item theo ý của bạn thôi, ví dụ vầy:
func collectionView(_ collectionView: UICollectionView, layout collectionViewLayout: UICollectionViewLayout, sizeForItemAt indexPath: IndexPath) -> CGSize {

switch indexPath.item {
    case 0:
        return CGSize(width:xxx, height:xx)
    default:
        return CGSize(width:xxx, height:xx)
    }
}
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?