Tạo boot cho windows

Chào các anh chị và các bạn hiện tại mình đang gặp một vấn đề về windows bạn nào biết xin chỉ giáo dùm cảm ơn:

Số là mình cài linux song song windows (máy mình windows 10) mình định dùng EasyBCD để tạo menu boot nhưng thao tác không biết rõ nên xóa mất boot windows 10 bây giơ mình vào được Linux con khi chọn vào windows thi nó báo lỗi gì đó mình không nhớ nữa chỉ nhớ là nó bảo nhấn esc để thiết lập uefi thôi bạn nào biết tạo lai boot Win 10 trên linux chỉ mình với.

Down bạn này về và đặt vào 1 usb trống.

Shutdown máy, cắm usb và mở máy lên lại, trong lúc máy khởi động thì nhấn F2 hoặc F12 để mở phần setup, chọn boot là usb thay vì ổ cứng như thông thường.

link https://neosmart.net/EasyRE/

Hoặc cách khác là tạo một Usb hiren boot, cắm vào và làm tương tự, chọn boot từ usb. Khi boot vào win thì tiến hành dùng easyBCD tạo boot cho win là ổn :slight_smile:

1 Like

Vậy chạy easyBCD trên Hiren boot như thế nào mình không biết

Khi bạn dùng Hiren Boot, thì nó sẽ boot vào ổ cứng của bạn, hoặc tùy chọn boot vào chế độ safe mode của windows (windows ở chế độ này sẽ tắt tất cả driver không cần thiết). Nó đóng vai trò như một cái boot mini vậy :grin: khi boot vào windows của bạn thì việc còn lại là chạy eassyBCD tạo lại cái boot mới cho windows.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?