Tâm sự chuyện không học kiến thức Đại học kĩ càng

Nói chung thì cứ có tiền đã rồi mới theo đuổi được đam mê chứ không thất nghiệp thì khổ cha khổ mẹ

Càng nhiều bạn hoảng sợ khi nghĩ đến AI thì job AI lương càng cao chứ có gì đâu kaka.

1 Like

-Ý của mình là nếu bạn muốn có 1 job về AI thì phải là Senior hoặc có bằng Master hay nói cách khác bạn là 1 lão làng thì người ta mới tuyển bạn

-còn nếu bạn tính học được cứ học hay học cho vui ấy thì mình cực kì hoan nghênh

Mình không biết phải có kiến thức đủ và giỏi đến mức nào thì có thể nói mình là senior hay master. Nhưng mình biết một điều: khi làm 1 việc gì đó càng nhiều, thì càng biết mình chẳng là gì cả, và mình sợ mà không có đủ thời gian hay có đủ khả năng để có thể lĩnh hội được hết. Mình chỉ có thể cố gắng hằng ngày, hằng tuần, giải quyết những vấn đề cực kì nhỏ xíu. Với những kiến thức và kinh nghiệm be bé mình có thể có được vấn đề trước mắt, chứ không ham hố gì phải trở thành Senior đối với mọi người xung quanh.

Bằng Master, đối với mình, chỉ là 1 tờ giấy được trường đại học xác nhận là mình có học mấy course này, có làm đồ án thế này, như vậy thôi. Từ đó mình mở rộng mối quan hệ của mình, giúp công việc hoặc dự án nghiên cứu của mình thuận lợi hơn. Thêm nữa, PhD hay Master theo quan điểm của mình, cũng ngang ngữa với người đi làm có kinh nghiệm vài năm, chứ không phải là chức danh đi khoe họ hàng, bạn bè.

Về điều kiện nhận Job, để ứng tuyển không cần nhất thiết phải là Senior, cũng không cần phải là Master, bạn chỉ cần có làm Luận Văn Tốt Nghiệp liên quan đến AI, có thư giới thiệu từ thầy/cô Đại học, khác ngành nhưng có kinh nghiệm làm việc liên quan đến xử lí dữ liệu (kế toán, kiểm toán,…), hoặc có contribute trên Github, có vài side projects về AI trên Github,… Có muôn vàn cách để bạn có job.

Cuối cùng, ai mà học hành nghiêm túc AI, nghiên cứu sâu lý thuyết thì đa số qua nước ngoài luôn rồi, chứ ở Việt Nam trả lương thấp làm gì :v

7 Likes

AI thì cũng có AI fresher nhé.IBM VN hè nào chả tuyển thực tập sinh.Sang năm 2020 khi ‘‘chính thức’’ bước vào kỉ nguyên 4.0 rồi thì công việc dành cho phát triển AI sẽ ngày càng phổ biển hơn và bớt đòi hỏi về kinh nghiệm cũng như bằng cấp cao :smiley:

https://careers.ibm.com/ShowJob/Id/630473/Artificial%20Intelligence%20(AI)%20Internship,%20Summer%202019%20(Hanoi)

1 Like

Vậy thì tùy theo mỗi người chon hướng đi của mình tớ chỉ chia sẻ kinh nghiệm của bản thân là cứ làm web/mobile kiếm tiền trước đã (vì 2 cái đó không khó và chắc chắn rằng 5 năm nữa nó vẫn hot ) rồi hãy sang các lĩnh vực như AI (chuyện của tương lại). Nên tóm lại tùy theo mọi người mà chon hưởng đi cho bản thân và chúc các cậu thành công trong công việc và cuộc sống

2 Likes

Việc nhà trường đào tạo cũng theo quy luật cung cầu thôi bạn. Thầy anh kể giai đoạn 2010 thì chương trình đào tạo trường mình cũng có ML rồi nhưng thời kì đó IT Việt Nam tập trung outsourcing, sinh viên thời trước chỉ muốn bắt kịp xu hướng công việc vì miếng cơm trước. Giai đoạn này thì khác, IT Việt Nam cũng đa dạng hơn dù không dồi dào, nhiều phong trào hay truyền hình suốt ngày 4.0, IOT, AI,… tạo động lực cho sinh viên muốn tìm tòi nên trường mở lại. Nhưng bản chất phong trào tiếp nối phong trào :sweat_smile: sau khi học AI mới nhận ra học cái gì thì khoa học cơ bản không vững thì đừng leo cao cho khổ

2 Likes

Cái này mình công nhận. Việc làm IT bây giờ so với 5 năm trước ít nhất có đa dạng hơn. Mình vẫn nhớ giai đoạn năm nhất vào năm 2015 thì ai ai cũng nói làm web, mobile để dễ kiếm tiền, rồi năm sau ai cũng nhắc IoT, năm sau nữa thì AI rồi Blockchain, Devops,…

2 Likes

Mình học cách đây 7 năm trường Khoa Học Tự Nhiên TPHCM đã có AI cơ bản rồi. Bắt đầu với thuật toán A* để chơi cờ caro, cờ tướng, sắp xếp hình… ko biết các khóa trước đó có dạy hay ko. Nói thực ra là đi làm web vài năm chỉ có CRUD database, call API,… thì bạn sẽ thấm những gì chủ thớt nói. Và chắc chắn chúng ta sẽ ko đủ trình làm những app hay ho khác khi ko có kiến thức cơ bản vững chắc. Và càng làm bạn sẽ càng tự hỏi, ko biết cái database chúng ta dùng nó đc viết như thế nào, cái iMessage, hay Zalo làm sao, phần mềm 360 độ chỉnh sửa sắc đẹp tuyệt vời do ai viết,… Ko có kiến thức toán, network thì còn lâu làm đc mấy thứ này.

5 Likes

Nếu nó gọi là AI thì chỉ là rule-based thôi.

1 Like

dân chuyên ngành không học kỹ đã khó, dân tự học ngoại đạo còn khó hơn gấp bội.
Thật sự ra đi làm thì cảm thấy lỗ hỏng kiến thức rất rất nhiều (mình tự học 1 năm và làm dev web được 1 năm rồi). Nhất là kiến thức về network, vào công ty nào là vhost, proxy, dns, cách để 1 request đi, http làm việc ra sao,…
Sẵn tiện cho mình hỏi luôn có cuốn sách nào về mạng máy tính cơ bản không, tiếng anh hay việt đều được, mình cảm ơn rất nhiều.

Anh có thể tìm thử tài liệu ở trang này

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?