Tại sao set cookie vào request mà không phải response

Chào anh chị,

Cho em hỏi tại sao server set cookie cho client thì set vào request (request.setCookie("key", "value")) chứ không phải set vào response vậy ạ?

Em nghĩ value của cookie là do data của server nên phải set cookie vào response chứ?

Em cảm ơn.

bạn cho mình hỏi, tại sao lại có người vượt đèn đỏ vậy?

2 Likes

Do quy tắc đặt ra phải tuân thủ như vậy à anh? Em tưởng do kiến trúc hệ thống hay liên quan đến hạ tầng mạng gì đó

không
mình đặt 1 câu hỏi cho bạn là để bạn hiểu rằng

bạn gặp một điều gì đó ở đâu đó trên mạng -> bạn tự cho rằng đó là rule hay là cái gì đó phải tuân theo -> rồi bạn lại thắc mắc tại sao rule đó lại kì như vậy

1. ít nhất bạn cũng phải cung cấp “source” mà bạn đã đọc/học để mọi người verify lại chứ, lỡ bạn đọc code của một ai đó code bị sai thì sao?
  2. mỗi ngôn ngữ/framework điều có những method khác nhau và những object khác nhau, bạn không nói rõ lệnh bạn đưa ra là của ngôn language/lib/framework/plugin/extension nào, thì ai mà biết để trả lời

đại loại là cách tư duy của bạn không đúng, hoặc là cách bạn đặt câu hỏi nó không đúng (cũng là từ tư duy không đúng mà ra)
khi bạn đặt câu hỏi, bạn phải đứng ở góc độ của người đọc mà hỏi chứ ai đâu mà đoán được
ví dụ bạn có thể hỏi bạn học của bạn rằng “cô giáo bao nhiêu tuổi nhỉ?” thì bạn học của bạn cũng là người trực tiếp nhìn thấy cô giáo nên cũng có căn cứ để đoán, chứ bạn lên đây hỏi câu kiểu đó thì ai biết được cô giáo của bạn tròn vuông ra sao. câu hỏi ở trên cũng là như thế

2 Likes

Mình chưa thấy solution giải quyết được vấn đề bạn đã nêu. Thay vì cung cấp thêm info để làm rõ câu hỏi, bạn chỉ tick solution như một hình thức give up.

2 Likes

Do em nhầm thôi á anh, không thể set cookie vào request được mà server chỉ set được cookie vào respone thôi. Chắc do authorization bằng JWT nhiều quá nên quên luôn cookie :))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?