Tại sao máy client lại tốn tài nguyên khi xử lý tác vụ chạy ở server

E chào anh/chị. Như tiêu đề ạ, tại sao khi em copy hay thao tác file nặng trên google drive mà CPU, RAM lại load full 100% thế này nhỉ ? tương tự 1 số website khi thao tác vẫn tốn tài nguyên PC của client mặc dù các tác vụ đó chỉ thực hiện được ở phí server side. 333333
ảnh này em chụp stask manager máy tính của em khi di chuyển file 4TB trên google drive sang thư mục khác ạ, còn nếu copy thì đơ máy luôn. disk với network vẫn 0%.
E cảm ơn mọi người.

Server với client khác nhau mà em :grinning:. Server vốn đã được tối ưu cho mấy việc đó rồi, còn client thì chưa vì nhu cầu của client và server khác nhau. Client không chỉ xử lí file mà còn phải render, chạy code js các thứ nên đó là chuyện bình thường

Còn lí do cho việc bên google drive giao một phần việc cho client có lẽ là để giảm tài nguyên xử lí cho bên server. Vào lúc em đang copy, di chuyển file còn có hàng trăm, hàng nghìn hay thậm chí là hàng triệu máy cũng làm việc đó nên có lẽ việc này không có gì là lạ

2 Likes

vậy hóa ra các web photoshop online, design online, … là dùng tài nguyên của máy client chứ không phải chạy ở server ạ ?

Mấy trang làm này nọ trực tuyến thì đều dùng tài nguyên máy khách thông qua Javascript, một số trang gần như không đụng đến máy chủ, trừ việc gửi dữ liệu HTML + CSS + Javascript cho máy khách.

3 Likes

Vậy backEnd của mấy trang đó nó làm gì ạ ?

Còn tùy trang. Có nhiều có trang như SITUVN.gcd nói. Nhưng cũng có một vài trang có đụng đến phần Backend, ví dụ như để lưu trữ ảnh hay đăng kí tài khoản thì cần đụng tới backend. À mà phần máy chủ SITUVN.gcd nói là ảm chỉ phần backend đấy

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?