Tại sao Discourse gửi email nhanh hơn Laravel?

Chào các bác,

Em mới cài thử Discourse để vọc, em thấy Discourse gửi email notification khá nhanh, nhanh hơn Laravel với cùng một server gửi mail SMTP.

Các bác có thể cho em biết lý do vì sao không nhỉ? Em định sử dụng cách mà Discourse dùng cho Laravel.

Cảm ơn các bác!

Làm gì có chuyện đó. Một cái là framework, còn một cái là ứng dụng hoàn chỉnh, sao lại so sánh với nhau.

Ăn thua là cài phần mềm monitor vào để xem thử đoạn lệnh kết nối đến SMTP nó thực hiện ra sao, chứ việc gửi email nhanh hay chậm chủ yếu là do SMTP nằm xa hay gần client (ở đây là các script) kết nối vào, chứ không phải ở script (trừ khi script được chèn vô những thứ linh tinh không liên quan đến việc kết nối gửi email gây mất thời gian - như cho chạy hàng tá những tác vụ khác).

Chủ topic nên copy đoạn script được trích ra từ Lavarel (và cả script chủ topic viết để gọi Lavarel gửi email) dùng để gửi email xem thử, nó có gì khác lạ không mà nó gây chậm? À, mà Laravel và Discourse có nằm trên cùng một máy tính hay không? Nếu không nằm cùng thì không thể so sánh được nhé.

1 Like

Bạn dùng mail google cũng khá nhanh

site mình dùng khá ổn nhưng ko được gửi email nhiều quá 1 ngày

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?