Tại sao đã lưu projects rồi mà lần sau mở chương trình codeblocks ở phần bên trái không hiển thị file main đã lưu?

các bạn cho mình hỏi sao đã lưu projects rồi mà lần sau mở chương trình codeblock ở phần bên trái không hiển thị file main đã lưu nhỉ ?

Bạn cho mình xem ảnh project của bạn thử xem. :slight_smile:

1 Like

mình lưu file trong ổ D, cài codeblock ở ổ C

Đó là bạn mở file main.c chứ k phải bạn đang mở project. File lưu trạng thái project của code::block là file *.cbp như bạn thấy ở ảnh :point_down: (Để mở project này mình phải vào file Bigger_smaller.cbp)

Giờ bạn thử mở lại file bai01.cbp của bạn xem sao.

1 Like

mở ra đúng như main.c nhưng sao lần sau mở nó vẫn ko nằm trong danh sách bên trái, chẳng phải bài giảng nói đó là nơi hiển thị danh sách project sao ?

Mỗi lần mở thì workspace của bạn luôn được làm mới lại từ đầu (nghĩa là không có gì), cho nên lần sau mở bạn vẫn phải mở lại project đã mở trc đó.

Còn nữa minh nhớ là bài giảng chỉ nói chỗ đó (hình :point_down:) là nơi hiện thị project tree thôi chứ, sao lại là nơi hiện thị danh sách project nhỉ

Trừ khi bạn mở nhiều project cùng lúc thì nó mới hiện danh sách những project đang mở như thế này :point_down:
image

Và nhớ là khi mở project bạn phải mở file.cbp

1 Like

mình hiểu rồi, cám ơn bạn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?