Tại sao code lại gán Dài = {0} và Rộng ={1} mà không phải số khác?

Em mới học C# nên không rõ đoạn này.Tại sao là Dài = {0} và Rộng ={1} mà không phải số khác?

em có gõ code này vào máy tính để chạy không ?
em chạy debug chưa vậy ?
cái này chỉ là cách truyền giá trị của biến Dai và Rong thôi.

3 Likes

Đã chạy code và chạy được .Mà e cứ thắc mắc là phải luôn phải có biến trung gian để truyền giá trị ạ ?

Hiểu sai rồi. Gì mà gán rồi biến trung gian gì chứ. Đó chỉ là một chuỗi (string) chứ có phải là mã lệnh đâu.

Bạn đã chạy và xem kết quả chưa? Kết quả như thế nào? Bạn hiểu phương thức Console.WriteLine(string, params object[]) nó làm gì không?
Đây là đặc tả cho phương thức này:

Có liên quan đến:

Từ khóa: C# string format.

4 Likes

Không phải gán dài = {0} và rộng = {1}.

Đây là nó đang tạo ra một string với format như vậy.
Cái số 0, 1 trong {} nó thể hiện chỉ số của các tham số truyền vào. {0} sau đó sẽ được thay thế bằng tham số đầu tiên (chỉ số =0) sau dấu “,”. {1} sẽ được thay thế bằng tham số thứ 2(chỉ số =1).
Tương tự nếu có {2}, {3}… và cũng phải điền đầy đủ các tham số vào sau dấu “,” để nó có thể tìm thấy các dữ liệu cần thiết để chèn.

6 Likes

Không phải là biến trung gian. Mà là bạn đang tạo 1 string có format như thế. {0} {1} bạn có thể coi là thứ tự truyền biến thôi. Nếu không thích dùng 0 1 thì bạn có thể thay thẳng bằng biến luôn bằng cách thêm kí tự đô la ($) trước ngoặc kép. VD : Console.WriteLine($"string{var}");

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?