Tại sao chi phí CDN của Amazon lại đắt khủng khiếp đến như vậy?

Đạt đang sử dụng cdn của Amazon cho DNH, tháng này nhận cái bill hết hồn luôn. Nhờ các bạn chuyên hosting giải đáp giúp vụ này. Tối nay về gấp gấp tắt cdn :cry:

$39.75 cho một tháng sử dụng.

1 Like

Bandwidth hàng tháng cao thế :smile:, ngon nhất rồi còn gì nữa, hẳn 257GB :smile:

Hic, mà như vậy tốn kém lắm anh. Giờ nếu em tắt CDN thì sẽ chậm đi đồng thời cũng phải build lại toàn bộ link hình ảnh. Chắc là sẽ down site tầm 2 ngày :cry:

Hồi trước hỏi bảo xài CloudFlare ko thì bảo đang xài :smile:

p/s: ảnh trên site hơi bị nhiều đấy, thêm cái module tạo ảnh thumb đi, chứ traffice cao mà toàn đập vô image thế này thì chết tiền CDN

3 Likes

Mà 257 GB là ở Singapore, cộng mấy khu vực khác lại tầm thêm 100GB nữa mới có giá đó. Mà đắt tiền quá. Kiểu gì thì kiểu tối nay cũng phải tắt. Hi vọng là thứ 7 lên kịp để mọi người đi Meetup thảo luận cho dễ.

Sẵn tiện đây cũng vào xem thử món nào ngốn băng thông nhiều nhất, nhìn sơ sơ thấy cái mặt cười này :slight_smile: tốn hết 100MB từ 4/5 tới 4/6.

Tốn nhiều nhất là mấy file js chứ không phải là hình ảnh đâu anh @laptrinhio

Riêng cái avatar của em tốn hết: 500 MB, avatar của @thanhmssl10@laptrinhio cũng tốn bộn à :smiley:

2 Likes

Kinh thật, có file js 70GB, đấy là tổng lượng băng thông tải về máy users ạ ? :smiley:

Ặc :smile: tại anh rủ em đổi avatar đấy chứ :smile:

1 Like

tại sao có 1 cái avatar mà lại tốn thế a ?

1 Like

@thanhmssl10 @ttmagic cái này là do số lượng lần avatar mình được request. Ví dụ post nhiều người đọc hoặc post nhiều nơi. mà nhiêu đó cũng không đáng kể lắm.

1 Like

Anh đặt quảng cáo đi :smile: , hai triệu request / tháng hình như cũng tầm 100k - 200k pageviews, đủ chi phí duy trì. Không ai phàn nàn về cái quảng cáo đâu anh :stuck_out_tongue_winking_eye:.

2 Likes

Hôm nay em mới đọc kĩ CDN là cái gì :scream:

CDN sẽ copy, và lưu trữ các file tĩnh vào tất cả các máy chủ đặt khắp nơi trên thế giới. Khi bạn vào digistar.vn, các file tĩnh bạn load không nằm trên Server của digistar.vn mà bạn đang load từ hệ thống CDN máy chủ tại Mỹ. Và tương ứng mỗi khu vực khác nhau trên thế giới truy cập vào digistar.vn này, sẽ có máy chủ tương ứng phục vụ, cụ thể:Người dùng truy cập từ Việt Nam, máy chủ ở digistar đặt tại TP Hồ Chí Minh sẽ phục vụ bạn.Người dùng truy cập từ Mỹ, máy chủ ở San Jose, California hay Los Angeles, California,…. sẽ phục vụ bạn.Người dùng truy cập từ EU, máy chủ ở Amsterdam, Netherlands sẽ phục vụ bạn.

Sao anh không mua một cái ở Việt Nam cho anh em đứt cáp đỡ phải ăn vi cá mập sống qua ngày :smile:

3 Likes

đặt panner quảng cáo đi anh đạt ơi quảng cáo game hay gì đấy cho đỡ chứ diễn đàn khó mà duy trì cao được

Mới tắt cái CDN rồi, giờ còn một việc là phải convert lại mấy cái hình sang đường dẫn mới. Phiền hà đây :frowning:

@Itachi_Citus @thuipro7409 thanks, Đạt sẽ suy nghĩ về vấn đề này. Nếu đặt quảng cáo thì Đạt có thể duy trì được 4rum thoải mái hơn và có thể “contribute” vào các hoạt động khác như Meetup, sẽ có thêm đồ ăn cho các bạn tham gia :smile: Nhưng thực ra tiền quảng cáo cũng ít lắm. Không thấm vào đâu, giờ forum có khoảng 300k visit / month, tháng sau chắc sẽ tăng. Nhưng 300k visit vẫn còn ít lắm.

2 Likes

Lúc trước đã gợi ý a đặt quảng cáo rồi :frowning: đặt quản cáo đi a

@ltd cuối tuần rảnh, em forward qua bên cloudflare đi :smile:

1 Like

À anh, em cũng đang thắc mắc vụ này. Sao Amazon lại ra thêm Cloudflare trong khi đã có CloudFront?

Em đang dính vụ mấy cái hình có cái url: cdn.daynhauhoc.com không load được nữa. Bây giờ phải bỏ cái cdn đi thì mới xem được hình.

Ví dụ:

1 Like

thì partners mà, CloudFlare ngoài gói Free tất nhiên còn gói trả tiền nữa chứ.

1 Like

Vậy chắc để cuối tuần rồi em giải quyết triệt để luôn. Giờ buồn ngủ quá :smiley:

2 Likes

Em nghe nói có cái quảng cáo dựa theo số click vào quảng cáo nhưng k quá 2 lần/1 ngày / 1 người dùng ạ ?
Anh cứ đặt quảng cáo đi, ngày nào em vào cũng click 2 nháy :smile:

1 Like

CloudFlare hoặc Incapsula đi. Vote cho Incapsula vì tao đang xài CloudFlare.

Thật ra CloudFlare ko phải của AWS đâu, partners thôi. Và 2 cái tiệp cận khác nhau giữa CloudFlare (SaaS) so với CloudFront (PaaS)

1 Like

Đợi test một tháng không có CDN thử xem như thế nào, sau đó có thể sẽ thử thằng Incapsula thử. Thanks m :+1:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?