Sửa lỗi không bật MySql trong Ampps

Mọi người trong nhóm có ai gặp trường hợp bật Ampps lên và MySql thông báo đã started nhưng cái nút Start vẫn màu xanh không ạ? Cho e solution trong trường hợp này với.
Đây là ảnh chụp về trường hợp này:

Bạn có cài diệt virus hay skype mà để nó chiếm cổng ko?

Hi, thử connect vào MySQL Server xem được chưa? Dùng Navicat, PHPMyadmin, … hoặc mysql-client (gõ lệnh mysql -u root -p) Nếu connect được rồi thì kệ nó, cái này có thể là lỗi của soft thôi, nó chưa thấy instance của MySQL mặc dù đã có rồi.

1 Like

Nếu nó bị chiếm cổng nó đã thông báo 1 cái mesage cho mình nhưng đấy nó nói đã started nhưng khi vào phpMyadmin ko đc, nó thông báo lỗi thế này:

1 Like

Mình cũng chưa từng chơi em AMPPS trên Windows cả, chỉ có một điều rằng Nếu bị như vậy bạn thử:

• Tắt UAC.
  • Khởi động lại Apache và Mysql
  • Nếu đang dùng Skype hay Teamviewer thì chuyển sang cổng khác nhé bạn, hoặc đổi luôn cổng ở trên Ampps. Tìm trên Google nhé!
  • Gỡ sạch sẽ AMPPS ra cài lại xem sao.
  • Nếu đã thử lần lượt hết các cách trên (cách mình viết và cách bạn tự nghĩ ra nữa) mà vẫn không được, thì thử cài XAMPP hoặc WAMP xem “ra sao” ???

Trường hợp này của bạn là do bạn tắt máy mà không tắt Ampps(do mất điện chẳng hạn)
cách giải quyết thì bạn vào thư mục cài đặt Ampps, mặc định trên windows là:
C:\Program Files (x86)\Ampps\mysql\data
xóa mấy file có dạng log ib_logfileX (khoảng 4 50mb gì đó)
sau đó bật lại là đc, lần sau nhớ tắt nó trước khi tắt máy là đc :slight_smile:

2 Likes

Very good answer!!! Nhưng mà mình phải xóa thêm 1 vài file ở chỗ đó nữa nó mới chạy được! thanks bạn rất nhiều.

1 Like

Cảm ơn bạn, cuối cùng cũng fix được lỗi này.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?