Sử dụng Excel để tạo Report (.NET & SQL)

Chào các bạn,
Không cần xài Crystal Report, các bạn có thể sử dụng Excel để tạo dữ liệu trên lưới DataGrid.
Sau đó dùng Table hay Store Procedure để thêm dữ liệu vào, tốc độ tương đối nhanh.
Dữ liệu in có thể thiết kế động hay tĩnh tùy nhu cầu.

Mình sử dụng VB.NET & SQL để thiết kế tool này. Nếu bạn có tool nào hay về in, chia sẻ với mình nhé.

Bạn có thể dùng JasperReport với tool iReport để thiết kế giao diện và kết nối với CSDL để làm được các báo cáo chuyên nghiệp hơn. Ngoài ra có có thể vẽ được chart nữa. Đồng thời không phải lập trình gì cả ngoài trừ câu lệnh SQL bạn phải viết để phù hợp với business của mình

Mình sử dụng báo cáo sẵn có của doanh nghiệp.
Sau đó upload lên và chỉ insert value cần thiết thôi.
Còn về chart thì đặt ngay trong excel sẵn có với vùng phù hợp, không cần phải viết thêm.
Cảm ơn gợi ý về JasperReport, bạn có thể cho mình 1 vài hình ảnh thực tế không?

nếu để làm chuyên nghiệp thì đa số report phải được thế kế bằng tool. Lập trình bằng tay cho report bằng việc trích rút dữ liệu rồi đẩy lên view sau đó in ra cũng được, nhưng với những hệ thống lớn với số lượng cả trăm report thì làm bằng tay hơi đuối, chưa tính đến những report mà user muốn đỗ dữ liệu ra đã được pivot data sẵn thì lập trình sẽ khó khăn hơn. Mình tư vấn cho bạn 1 vài reporting tool nhưng là : SAP Crystal Reports, SAP BusinessObjects Web Intelligence, SAP BusinessObjects Explorer, Report của Telerik hay của Devexpress

Bạn không hiểu ý mình 1 tí.
Mình sử dụng excel có sẵn của doanh nghiệp.
Khi mình thiết kế xong hệ thống, mình upload excel doanh nghiệp lên và match với store mình tạo.
Báo cáo rất nhanh và đẹp.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?