Sử dụng Elasticsearch

Mọi người cho em hỏi:
Khi dùng Elasticsearch cơ bản thì làm những bước như:
1. Em tạo index và đẩy data vào ( qua Kibana hoặc ElasticClient (C# code) )
2. Thực hiện tìm kiếm trên C# code (ElasticClient )
Em làm những bước trên thì đã đúng với cách sử dụng Elasticsearch để tối ưu hiệu suất tìm kiếm chưa ạ?
Em cảm ơn sự hồi đáp của mn ạ!

nếu bạn không nêu rõ bạn sử dụng cho use-case gì, dùng với mục đích gì, tính chất business ra sao
thì bạn làm gì cũng không sai = đúng

1 Like

@kisuluoibieng mình muốn cải thiện thời gian truy vấn, lấy dữ liệu b ( thay vì truy vấn trên MS SQL)

bạn tìm hiểu thử xem elasticsearch làm gì là biết đúng chưa. vì elasticsearch sinh ra để gần như giải quyết 1 bài toán duy nhất là full text search.
việc bạn chỉ đưa yêu cầu là tối ưu hiệu xuất tìm kiếm thì đây không rõ lắm tìm kiếm gì? full text search thì có khi đã đúng yêu cầu. còn tìm kiếm khác thì hên xui

3 Likes

bạn chỉ muốn làm cái gì đó có elasticsearch, một kiểu code chơi hay demo, thì không cần phải quan tâm
và như bạn list ở trên, elasticsearch cũng chỉ có thế index/insert/get
ở đây không có cái gì gọi là tối ưu hay không tối ưu, chỉ có đúng mục đích sử dụng hay không mà thôi

elasticsearch và ms sql là 2 domain khác nhau, sinh ra phục vụ cho những mục đích khác nhau, không tương ứng và không thay thế được cho nhau
bạn có thể google search: mssql là gì? elasticsearch là gì?

có thể cả tủ lạnh và máy lạnh đều có chức năng làm lạnh, nhưng nói mua tủ lạnh về để tối ưu vì tủ lạnh nó làm lạnh hơn, đông được cả nước thành nước đá thì có hợp lý hay không?

tương tự, các dòng xe hơi đều có tính năng tương tự nhau là chở người chở đồ
bạn chỉ đơn thuần là dùng để di chuyển thì sedan hay suv hay bán tải đều được, chả vấn đề

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?