So sánh SCSS và SASS

Em chào các bác,
Em cũng đã dùng CSS và SASS một thời gian nhưng vẫn còn mơ hồ về khái niệm SASS và SCSS, không biết 2 cái này khác nhau như nào.
Các bác đừng bắt em search google nữa vì tiếng Anh của em hơi kém và trên mạng vẫn giải thích khá mớ hồ ạ. Huhuhu.

Em cảm ơn

Khác biệt cơ bản nhất mà bạn chẳng cần tiếng Anh để hiểu là khác biệt về cú pháp :stuck_out_tongue:

Bạn vào trang sass-lang cũng có thể dễ dàng thấy được 2 nút SCSS và Sass, bạn click vào để xem sự khác biệt về cú pháp 2 thằng như thế nào.

Còn mình search google scss vs sass ra link SO này nói nhiều hơn:

Họ dùng toàn những từ đơn giản nên bạn có thể tự quăng vào Google Dịch để máy dịch giùm.

9 Likes

Cú pháp khác nhau thì đối với em không quan trọng lắm ạ vì mỗi ngôn ngữ stylesheet có mỗi cú pháp khác nhau. Theo em hiểu thì SASS có trước, SCSS có sau và được phát triển dựa trên SASS. Em search google thì SASS được giới thiệu lần đầu vào năm 2006, em khó hiểu ở chổ tại sao khi search với từ khoá SCSS, Sassy CSS, google lại luôn đề xuất SASS và em không tìm được năm ra mắt của SCSS

Sass và scss tuy 2 mà là 1

5 Likes

SASS là tên ngôn ngữ để viết code, SCSS là tên một loại cú pháp. SASS sủ dụng cú pháp của SCSS.

Không đúng lắm nhỉ, cơ mà mình bổ sung thêm: SCSS được phát hành vào tháng 5 năm 2010 (lúc này SASS đang ở phiên bản 3.0, kể từ thời điểm này SASS sử dụng cú pháp SCSS, nghe bảo là cú pháp SASS trước bản 3.0 khó dùng ạ)

cú pháp SASS là đồ cổ rồi, bây giờ không ai dùng cái đó nữa. Hiện tại chỉ dùng SCSS thôi vì SCSS đã bao gồm SASS bên trong nó (kiểu như giống bản update), cả LESS cũng có ngoặc mà.

Nếu bạn quen code Python mà nhìn code nào mà có { } nó hơi bị gớm ấy. Mình nghĩ đó là một lý do.
(dev khác nhìn code Python cũng có cảm giác “dị dị” tương tự)

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?