Share bài hát ý nghĩa nhất mà bạn từng nghe ^^

Dạo này DNH chán quá, chưa có topic gì xôm lắm :’(

Mọi người có từng nghe bài hát nào mà các bạn cảm thấy ý nghĩa nhất chưa? Share bài hát (+ vietsub nếu có thể) cùng với câu chuyện đằng sau bài hát đó để mọi người cùng biết nào :smile:

13 Likes

When I’m Gone - Eminem
He and I have a same dream :slight_smile:

2 Likes

Yume To Hazakura - Hatsume Miku (là avatar)

6 Likes

Bài hát ý nghĩa nhất đối với em thì quá nhiều bài, đặc biệt là Màu hoa đỏ, Huyền thoại mẹTình cha. Em không share link vì nghĩ mọi người biết hết và sợ lỡ đâu nó phát nhạc thì toi.

Nhạc tiếng Anh thì thích nhạc của Disney =) Thích nhất bài How far I’ll go? của Moana, Let it go của FrozenTry Everything của Zootopia. Vì có cảm giác mình ở trong đó.

3 Likes

Những lúc chia tay gấu, mình hay nghe nhạc của sơn đoòng ôm ti vi :cold_sweat:

Quên là mình chưa bao giờ có gấu, và mình cũng ghét sơn đoòng :))

2 Likes

heal the word của … đố ai biết

1 Like

Michael Jackson phải ko?

1 Like

MJ :slight_smile:
Guide thêm một vài bài hay nữa viết for the world

• Black or White
  • We are the world
4 Likes

kinh bác cũng biết cơ à .Bài này hay và ý nghĩ lắm cả bài when you belevie hay we are the word

Lan Can Tình Yêu

2 Likes

Mình thấy cái tên quen quen, ko nhớ đã nghe hay chưa :smile:

Dream On - Aerosmith

2 Likes

“Mai cồ”
Ngày xưa nghe bài này suốt :slight_smile:

3 Likes

Đêm trăng thang em gọi nhầm tên anh. Ú uơ.
Anh lao lên tung quả đá song phi, em đập đầu vào lan can.
Uơ ú uơ … Đập đầu vào lan …can…

3 Likes

Đi học xa, nhớ nhà :upside_down:

5 Likes

Giờ nhạc ý nghĩa nhiều quá, nghe nhiều mệt não.
Sau khi nghe hàng chục nghìn bài hát, thuộc hàng nghìn bài :slight_smile: mình rút ra kết luận
Muốn bài hát nghe mãi không chán, hoặc hơi hơi chán, hôm sau nghe vẫn hay, thì bài đó phải nhạc hay, lời xàm xí thế nào cũng được, nhưng phải nhạc hay, giai điệu hấp dẫn.

Từ hồi năm nhất đại học, mình gác nhạc Việt + USUK ra, toàn nghe Nhật, chả hiểu gì, bài nào nhạc hay thì giữ. Dần dần nhận ra là nghe mấy bài đó đỡ chán hơn nhiều so với mấy bài thời học sinh, kể cả Linkin Park.

Đến năm 3 đại học thì toàn nghe EDM không.

Khi mình buồn thì mình mới chú tâm vào lời, và nếu lời mà áp dụng vào tâm trạng lúc đó thì sẽ thấy lời hay thôi. Còn nhạc đã hay thì nghe lúc nào cũng thích hết :))

https://www.youtube.com/watch?v=VkUgzbVcPq0

3 Likes

Ae nào chơi OSU hay Project Diva ko ? :smile:

2 Likes

Chắc m lạc loài trong caí topic này. Vì toàn nghe nhạc, ko thuộc lời mà cũng ko để ý đến lời luôn ==> bài_hát_ý_nghĩa_tưng_nghe = null

2 Likes

Chắc là nhạc nước khác, chứ em thấy nhạc Việt từ lâu đã xàm rồi :v ít nhất là 5 năm trở lại đây :v

Em mới nghe chắc khoảng 700~800 bài thôi (từ lúc biết nghe nhạc đến giờ), anh nghe ghê quá :open_mouth:

:+1:
Thực ra em toàn nghe nhạc mà em không hiểu lời có ý nghĩa gì :smile:

Cũng không hẳn. Có bài em thỉnh thoảng mới nghe mặc dù rất hay, vì nghe xong có cảm giác vừa muốn khóc, lại vừa rất sợ. Mỗi lần vừa vào nhạc dạo khoảng 2s là em next luôn. Lúc nào tự dưng nhớ ra giai điệu thì nghe.

Ví dụ như bài này. Bài này nói về lí tưởng con người. Mà band này hay sáng tác mới bài về lí tưởng, chí hướng; lời cực ý nghĩa.

Bài này nghe để hiểu lời thì thấm lắm. Nhưng đọc câu chuyện đằng sau mới ghê.

Cảnh báo: Đoạn sau có hơi rùng rợn và không liên quan đến USUK, J/K/V-Pop. Cân nhắc trước khi coi.

From here:

The theme of this song is dreams and freedom of music. The backdrop was Wong’s disillusionment with the music industry.[3] It was written to celebrate the tenth anniversary of the band’s formation. However, the band vocalist Wong Ka Kui died on 30 June 1993, after around two months the song was released.

And [here](https://zh.wikipedia.org/wiki/海闊天空_(Beyond歌曲) (Bác nào biết tiếng rồi hẵng đọc, em dịch từ GG dịch nên chất lượng bản dịch hơi tệ):

“Boundless Oceans, Vast Skies” created in 1993, by Beyond vocal and rhythmic guitarist Wong Ka Kui personally compose, lyrics and lead singer, but other members also have comments on the lyrics. Wong Ka Kui brother, also for Beyond bass guitarist Wong Ka Keung in the Hong Kong radio “Undead Legend” program revealed that Wong Ka Kui in the preparation of “Boundless Oceans, Vast Skies”, the lyrics of which one sentence “Will be afraid that one day will fall… Oh yeah” (Chỉ sợ có một ngày sẽ vấp ngã), but Wong Ka Keung that meaning wrong, then changed to “Oh no”, did not expect Wong Ka Kui even after the completion of this song less than 2 months, really accidentally fall to death.

Người sáng tác bài hát này, chưa đầy 2 tháng sau bị tai nạn ở Nhật. Bị rơi từ độ cao 3m xuống đất.

Đọc xong em hết dám nghe bài này, chỉ lúc nào tâm trạng thật deep thì mới dám nghe. Mỗi lần nghe lại nhớ đến câu chuyên kia, thực sự là thấy sợ :frowning:

4 Likes

Có ông noz1995 trên kia thì phải

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?