Sắp xếp dữ liệu từ điển tiếng Nhật - Việt để tìm kiếm tối ưu nhất

Chào mọi người mình thì đang làm 1 cái từ điển tiếng Nhật - Việt trên IOS ko bến cách nào sắp xếp dữ liệu tìm kiếm tối ưu nhất .

1 Like

Bạn dùng đệ quy :smiley:
Cứ chia đôi ra rồi tìm xem nửa nào gần nhất lại chia đôi :smiley:

Đầu tiên là săp xếp có thể dùng quicksort
Sau là dùng tìm kiếm nhị phân,

4 Likes

Chia tập dữ liệu thành từng node: Ví dụ đơn giản bảng tiếng anh thì chia thành 26 node :slight_smile:
tìm 1 phần tử trong node thì dùng tìm kiếm nhị phân (trên tập đã sort) :slight_smile:

từ của tiếng nhật nhiều lắm đệ quy em thấy ko kham nổi , tree thì insert update thì nặng .

1 Like

mình đang suy nghĩ đến hướng này của bạn , nhưng insert với update thường tree ko chịu nổi quá . Có nhiều bạn gợi ý Đệ quy mà từ trong từ điển nhiều sợ ko chịu nổi .

1 Like

Hồi đó mình có làm cho tiếng anh một cái tương tự nhưng dùng cho gợi ý từ. Mình tổ chức theo prefix, 30000 từ chỉ tốn thời gian khởi động thôi (4-5s), còn trong lúc làm việc vẫn đảm bảo real-time.
Dùng cho từ điển này bạn tập trung vào hướng nào, dịch văn bản, tra từ hay gợi ý từ. Tùy theo hướng mà mình chọn cách cho phù hợp. Chấp nhận trade-off thôi bạn :smiley:

3 Likes

Tra từ bác à . Có cao kiến ko chỉ mình .:grinning:

1 Like

sao không chịu nổi, kết hợp thêm hash (băm) để tăng hiệu qủa

1 Like

Tra từ thì ko cần real-time nhưng cũng cần đủ nhanh để tìm kiếm từ. Bạn dùng tổ chức cây prefix cũng ổn đó, trong lúc người dùng nhập từ thì mình sẽ tìm kiếm luôn.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?