Rốt cuộc là nghe lời mẹ hay không?

Mình cũng lập trình game, nhưng mình không làm những cái đó :))

Cái mà các bạn nghĩ đến, nó là lập trình mô phỏng.
Chứ lập trình game nó rộng lắm, đâu phải cứ lập trình game là lập trình tất cả các mặt của một game đâu. Không phải ai lập trình game cũng phải tính toán vật lý :))
Mấy cái tính toán số học, thống kê như tỷ lệ drop đồ sao cho “hợp lý” là công việc của game designer, việc của dev là code theo thôi :joy:

@noz1995 bạn lập trình game gì vậy? Thế lập trình mô phỏng không phải mà một phần quan trọng sao? Nếu không hiểu concept cơ bản thì gặp rắc rối giải quyết kiểu gì,
Chốt thêm câu cuối, ai cũng chọn việc nhẹ nhàng thế gian khổ dành phần ai?

Mình lập trình game gì thì mình không được tiết lộ. Nhưng ý mình là không phải ai lập trình game cũng giải quyết việc xử lý mô phỏng.

Còn thế nào là việc nhẹ nhàng? Nếu việc nhẹ nhàng tại sao công ty vẫn trả lương cho mình bằng người làm việc “nặng”? Trong một tập thể ai cũng có chỗ đứng của mình thôi bạn ơi, không phải cứ muốn thay thế là được. Bạn chỉ cần hiểu rõ và phát huy thế mạnh của bản thân, việc phân công quản lý thế nào sếp sẽ lo, muốn làm sếp thì học làm sếp sau.

@noz1995 Đây là 1 topic định hướng cho các bạn trẻ vì thế anh ko muốn họ hiểu lầm làm game ko cần giỏi toán. Có thể hiện tại ngành game VN ko cần nhiều toán cho công việc nhưng ko lẽ tương lai cứ lẹt đẹt hoài sao em? Giới trẻ VN còn muốn VN đi sau thế giới bao nhiêu năm nữa đây? Anh kiếm đỏ mắt cũng ko tìm dc người cứng C++ và toán để cùng anh làm game lớn.

Các bạn trẻ, đừng mãi chê VN ko làm dc gì, vì chính các bạn mới là người có thể đóng góp đưa VN phát triển nhanh hơn và tốt hơn. Một vài cá nhân tài ba của thế hệ trước đang đi xây dựng nền tảng để làm các loại game lớn hơn, nhưng họ ko thể là 1 cánh én đơn độc mãi được, họ cũng cần có đồng đội, 1 tập thể cùng nhau làm việc mới có thể làm nên việc lớn.

4 Likes

16t vẫn còn khá trẻ cho việc định hướng.
Việc học tiếng nhật hoàn toàn tốt nếu như bạn quyết đinh sẽ du học hay thực tập sinh ở Nhật.
Còn nếu như học ở Việt Nam sẽ rất lãng phí thời gian học. Học ngoại ngữ cần phải sử dụng nó thường xuyên.
Còn về học tin học thì học bao giờ cũng k phải là muộn, nó chỉ muộn khi bạn nghĩ nó là muộn.
Trước tiên: bạn cần phân phối thời gian hợp lý học tốt các môn tự nhiên. Làm gì cũng phải tốt nghiệp cấp 3. Và thay học tiếng Nhật nên giành thời gian học tiếng Anh sẽ tốt hơn rất nhiều. Nếu bạn muốn theo ngành tin học

3 posts were split to a new topic: Phát triển game AAA tại Việt Nam

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?