Rối trí về Java File quá

Chào các anh chị, em đang tìm hiểu về các thao tác làm việc, xử lí với File trong Java. Mà cái này có nhiều thứ quá làm em choáng quá

Các anh chị có lộ trình nào để học về phần này không ạ? Giúp em với

Mới tìm hiểu mà một đống khái niệm mới nào là Streams, rồi hàng chục class liên quan tới File nữa

Bạn đang học đến phần đọc/ghi file hay là xử lý file dạng byte vậy?? Mình khuyên là cứ xem qua những thứ cơ bản trước đó, sau đó thì làm 1 số ví dụ kiểu đọc/sửa file để biết được cách dùng của nó. Cũng không cần phải nhớ hết các Class File đó đâu, lúc nào cần thì search Google tìm hiểu sau cũng được :slight_smile:

5 Likes

Em search Google về phần này thì mỗi trang dạy một Class khác nhau nên em rối trí quá không biết nên học cái gì trước ạ. Hiện giờ em muốn xử lý về file text trước thì nên nghiên cứu cái gì ạ?

Vậy thì cứ nghiên cứu qua đọc/ghi file đi đã nhé. Mình thì nghĩ là nên dùng FileOutputStreamFileInputStream, bạn nghiên cứu thử xem nhé.

4 Likes

Thế có cần nghiên cứu Streams là gì không ạ, tại em đọc chưa hiểu nó làm gì

Hehe cho bạn sơ đồ mấy class liên quan tới File trong Java nè nè :3 Hồi đó cái này giúp mình kha khá.

// Các class đọc / ghi Binary file

// Class để đọc / ghi Binary + Text file
image

9 Likes

Anh ơi giờ em nên nghiên cứu theo lộ trình thế nào ạ, tại em đang rối ghê

Bạn nên tìm hiểu về Java I/O trước, sau đó tìm hiểu về cách đọc ghi file sử dụng luồng vào ra nhị phân, sau đó là sử dụng luồng vào ra ký tự.

Bạn tham khảo 3 link sau, có đầy đủ các hướng dẫn về đọc ghi file trong Java:

3 Likes

Hình như anh là người viết bài ở web kia phải không ạ ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?