Return trong function PHP

Ai có thể giả thích rõ hộ mình function khi có return và không có không ? Lúc nào và trong trường hợp nào thì nên dùng return ạ? Cái này mình mơ hồ quá :frowning: Theo mình hiểu nôm na là return là hàm trả giá trị ra bên ngoài nhưng không hiển thị mà phải echo mới ra.Sao không dùng echo luôn trong function luôn ạ TT .Đằng nào ra ngoài vẫn phải echo mà . Sorry mình học hơi kém nên mong mọi người giúp đỡ :sunny:

1. Tùy theo mục đích của hàm nên sẽ quyết định có thể trả giá trị hay không trả giá trị.
  2. Hiện tại em đang học là code php và code html trộn lẫn vào nhau nên mới cảm thấy dùng sẵn echo trong hàm cho nó tiện. Nhưng sau này thì code html và code php tạch nhau ra thì đâu có dùng được hàm echo.

return sẽ break hàm ngay lập tức và trả về kết quả.

Return sẽ trả lại giá trị của hàm và break ngay lập tức, thường thì mỗi hàm sẽ làm một công việc riêng, dùng return khi bạn xác định cần thì gọi lại hàm để làm nhiều việc. Ví dụ mình có hàm sau:

function Tong($a,$b) 
{
	return $a + $b;
}

Rất đơn giản hàm này sẽ trả về tổng của 2 tham số mình truyền vào, và từ đây mình có thể gọi hàm này ra ở mọi nơi mà không cần viết lại mấy dòng $a + $b nữa, chẳng hạn:

echo Tong(1,2);

Khi đó nó sẽ in ra 3 là tổng của 1 và 2, tức 2 tham số mình truyền vào.
Vậy đấy, chắc là bạn hiểu rồi =)).

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?