ReactJS có nhất thiết phải đi với Node JS không?

Xin chào mọi người,chả là em mới tiếp xúc với React JS và chuẩn bị làm một dự án nho nhỏ.Em định kết hợp ReactJS cho FE còn Java spring boot cho BE.Nhưng khi tìm hiểu về ReactJS em lại thấy rất nhiều đề cập đến việc dùng Node JS đi kèm,thì mọi người cho em hỏi khi dùng React có nhất thiết phải dùng Node JS không,em cảm ơn nhiều

ReactJS dùng node lúc dev, lúc deploy thì không cần

3 Likes

Bajn giải thích ý của chữ này được không, dùng làm gì, dùng như nào?

4 Likes

Nếu ReactJS chỉ đọc từ API mà không quan tâm đến server thì dùng Node JS trong việc làm FE bằng React js như thế nào anh

Dùng phát triển phía server,nhưng trong quá trình triển khai React js cho phía FE thì em có cần quan tâm đến Nodejs không nếu phía server em định dùng cái ngôn ngữ khác để phát triển,em chỉ cần có API để React JS có thể đọc là được,thì em có nhất thiết phát cài Node JS không ạ?

ý bạn là học react js bắt buộc học node js hả? cái này là tùy công ty có công ty bắt làm cả 2, có công ty thì chuyên môn hóa , làm 1 thứ thôi. còn backend có rất nhiều framework ở mỗi ngôn ngữ khác nhau.

1 Like

Code React cần cài node nhé, vì các tool của js cần môi trường để chạy.

2 Likes

bạn đã dành ra bao nhiêu phút để tìm hiểu về nodejs?
cái bạn cần chắc không phải là câu trả lời yes/no của topic này, mà chắc là thái độ học

nếu bạn cần một phiên bản tiếng Việt, thì có luôn cho bạn

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?